Trẻ em 3 tuổi có được làm chứng ?

Chủ đề   RSS   
  • #419814 26/03/2016

    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 113 lần


    Trẻ em 3 tuổi có được làm chứng ?

     

    Nhiều người nghĩ rằng muốn được cơ quan có thẩm quyền triêu tập đến làm chứng trong các vụ kiện thì người được triệu tập phải là người trưởng thành với nhận thức đầy đủ. Tuy nhiên, điều này có thể đã sai.

     

    Điều 77 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 Người biết các tình tiết có liên quan đến nội dung vụ việc được đương sự đề nghị, Tòa án triệu tập tham gia tố tụng với tư cách là người làm chứng. Người mất năng lực hành vi dân sự không thể là người làm chứng.

     

    Điều 66 Bộ luật tố tụng hình sự 2015:

    1. Người làm chứng là người biết được những tình tiết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, về vụ án và được cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng triệu tập đến làm chứng.

    2. Những người sau đây không được làm chứng:

    a) Người bào chữa của người bị buộc tội;

    b) Người do nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất mà không có khả năng nhận thức được những tình tiết liên quan nguồn tin về tội phạm, về vụ án hoặc không có khả năng khai báo đúng đắn.

     

    Quy định trên không hề đề cập đến điều kiện về độ tuổi người làm chứng và khoản 2 điều 66 BLTTHS 2015 cũng không cấm trẻ em được làm chứng , do vậy, dù là đứa trẻ 3 tuổi đi nữa,  nếu đứa trẻ đó là người biết được các tình tiết liên quan đến vụ án hoặc tội phạm và không bị khiếm khuyết về mặt tâm thần hoặc thể chất thì có thể được cơ quan có thẩm quyền triệu tập đến làm chứng.

     

    Tuy nhiên nếu người làm chứng là trẻ em thì việc lấy lời khai bắt buộc phải có sự có mặt của người đại diện theo pháp luật hoặc người đang thực hiện việc quản lý, trông nom người đó.

     

    Khoản 3 điều 99 BLTTDS 2015: Việc lấy lời khai của người làm chứng chưa đủ mười tám tuổi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi phải được tiến hành với sự có mặt của người đại diện theo pháp luật hoặc người đang thực hiện việc quản lý, trông nom người đó.

     

    Cập nhật bởi eyestorm ngày 26/03/2016 04:25:56 CH Cập nhật bởi eyestorm ngày 26/03/2016 04:25:05 CH

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    18235 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn eyestorm vì bài viết hữu ích
    myduyen1312 (01/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #552717   26/07/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    làm chứng hiện nay không giới hạn độ tuổi, tuy nhiên với đứa trẻ mới 3 tuổi thì xác định dựa trên tính chất , chứng cứ thu thập trước đó sau mới xem xét múc độ tin cây từ nhân chứng, vì việc nhận thức ở độ tuổi đó rất khó để khẳng định sự thật khách quan, vì vậy phải căn cứ nhiều yếu tố mới có thể xác định được

     
    Báo quản trị |  
  • #555876   27/08/2020

    trong thực tiễn không phải mọi trường hợp đều có thể xác định một cách rõ ràng, chính xác tuổi của người làm chứng dưới 18 tuổi. Chẳng hạn như giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh, hoặc họ không có giấy khai sinh hoặc họ bị thất lạc giấy khai sinh và giấy tờ tùy thân khác…

     

     
    Báo quản trị |  
  • #555894   27/08/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (435)
    Số điểm: 2755
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 90 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn!

    Như bài chia sẻ của bạn, pháp luật hiện hành không hề quy định về độ tuổi của người làm chứng. Tuy nhiên, đối với trẻ em chưa có nhận thức rõ ràng về sự việc và việc nói chưa được rành rọt, thì lời khai cũng như là việc để trẻ em 3 tuổi làm chứng thì cùng cần xem xét lại mức độ chính xác. của người làm chứng

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #555993   28/08/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2950
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 93 lần


    Quy định hiện nay của pháp luật không có giới hạn về độ tuổi của người làm chứng. Tuy nhiên, qua quá trình lấy lời khai của người làm chứng, cơ quan điều tra cũng phải xem xét đến nhiều yếu tố khác như độ tuổi, năng lực hành vi dân sự... để xác định về tính xác thực của lời làm chứng đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #556016   28/08/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    Vâng trẻ ba tuổi đủ điều kiện làm chứng thì sau đó sẽ có trường hợp luật sư bảo nhân chứng nói như đứa trẻ lên ba...và đúng là như vậy. Thiết nghĩ nếu mà cứ rập khuôn áp dụng quy định pháp luật cứng nhắc như vậy chắc oan sai không thể nào kể hết. 

     
    Báo quản trị |  
  • #556027   28/08/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (256)
    Số điểm: 1470
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 17 lần


    Dù có được cho phép hay không thì việc xem lời khai của một đứa trẻ 3 tuổi làm bằng chứng là không hợp lý, không đáng tin cậy được, Trẻ 3 tuổi còn quá nhỏ, chưa đủ nhận thức để có thể xem lời khai của trẻ là căn cứ chứng minh một vấn đề nào đó trong vụ án.

     
    Báo quản trị |  
  • #558173   20/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Đồng ý người làm chứng là người biết tình tiết nội dung vụ việc tuy nhiên mình không nghĩ trẻ em 3 tuổi lại đủ khả năng hiểu biết để có thể đứng ra làm chứng cho bất kỳ một vụ việc nào đó. Thêm nữa cho dù có biết hay chứng kiến nội dung vụ việc thì cách mà trẻ thuật lại câu chuyện cũng chưa chắc đã đúng với sự thật nên tính xác thực của lời làm chứng trong trường hợp này là không đảm bảo. Theo mình thì lời khai này chỉ nên mang tính tham khảo và cần thu thập thêm nhiều thông tin nữa để đảm bảo tính khách quan.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #561302   28/10/2020

    Tuy không có nhắc đến việc không cho trẻ em 3 tuổi làm chứng và có nói rõ là người biết được những tình tiết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, được cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng triệu tập. Liệu lời nói của đứa trẻ có chính xác không, hay lại làm ảnh hưởng đến tâm lý trẻ khi nhắc đến chuyện kinh khủng ấy.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #561307   28/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 2444
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 52 lần


    Theo quan điểm của mình thì trẻ em mới 3 tuổi thì không làm chứng được. Vì chúng ta không thể tin tưởng hoàn toàn lời khai của trẻ mới tập nói. Mình thấy không khách quan để nghe lời chứng của trẻ em 3 tuổi. Vì trẻ em 3 tuổi chưa hoàn thiện về suy nghĩ.

     
    Báo quản trị |  
  • #561687   31/10/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Thiết nghĩ trường hợp này chắc cũng khá hiếm, tuy nhiên cũng không thể nói là không thể xảy ra. Luật cũng không quy định, cũng phải là trường hợp cấm cho nên 3 tuổi vẫn có thể là người làm chứng. Nhưng lời làm chứng có được xem xét chấp nhận hay không là chuyện khác.

     
    Báo quản trị |