DanLuat 2015

Trẻ đang được mang thai trong bụng mẹ có nhận làm con nuôi được không?

Chủ đề   RSS   
  • #212540 09/09/2012

    mymy3893

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trẻ đang được mang thai trong bụng mẹ có nhận làm con nuôi được không?

    Anh A và chị B dự định nhận đứa con mà chị C đang mang thai 5 tháng làm con nuôi. Khi được chị C đồng ý, anh A và chị B muốn hoàn thành các thủ tục đăng ký nuôi con nuôi trước khi đứa bé đó được sinh ra đời. Theo các anh chị có được hay không? Tại sao (nêu 2 lý do).

    Anh chị trên diễn đàn ơi giúp dùm em nhanh nhanh nha em đang cần gấp lắm ạ!

    Em cảm ơn!

     

     
    4785 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212548   09/09/2012

    mymy3893
    mymy3893

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ em cảm ơn luật sư nhiều! chúc luật sư nhiều sức khỏe.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #212551   09/09/2012

    mymy3893
    mymy3893

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nêu 2 lí do là: trẻ chưa sinh ra nên chưa có năng lực pháp luật  lá 1 lí do và cũng k phải là trẻ dưới 16 tuổi là lí do thứ 2 phải không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #212660   10/09/2012

    gaixudong
    gaixudong

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em thấy chưa hợp lý trong câu trả lời của Luật sư, nếu nói đúng như Luật sư thì trẻ em trong bụng mẹ không được pháp luật điều chỉnh là chưa đúng, vì theo bộ luật dân sự thì trẻ em trong bụng mẹ vẫn có quyền hưởng thừa kế đó chứ ạ. Nên Luật sư không thể kết luận rằng trẻ trong bụng mẹ không có năng lực pháp luật nên không là đối tượng điều chỉnh của pháp luật trong trường hợp này.

    Cập nhật bởi gaixudong ngày 10/09/2012 10:54:06 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gaixudong vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/09/2012)
  • #212825   11/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    - Lý do thứ nhất: thai nhi không được coi là người.

    - Lý do thứ hai: không thể hoàn thành thủ tục nuôi con nuôi đối với thai nhi, vì không thể thỏa mãn yêu cầu quy định tại Điều 18 Luật nuôi con nuôi. Cụ thể:

     

    Điều 18. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước

    1. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi trong nước gồm có:

    a) Giấy khai sinh;

    b) Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    c) Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    (Nếu là làm con nuôi nước ngoài thì dẫn chiếu đến Điều 32).

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #214692   19/09/2012

    mymy3893
    mymy3893

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn BachThanhDC nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #214957   20/09/2012

    uoimuoimuoi
    uoimuoimuoi

    Female
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    không được nhận làm con nuôi vì;

       thứ nhất : Do anh A và chị B không phải là vợ chồng ( vì theo điều 8 khoản 3 luật nuôi con nuôi : Một người chỉ được làm con nuôi của một  người độc thân hoặc của 2 người là vợ chồng )

       thứ hai : theo điều 21 khoản 4 luật nuôi con nuôi :Cha mẹ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày =>  đứa con mà chị C chỉ mang thai mới 5 tháng thì không được cho làm con nuôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #214966   20/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    uoimuoimuoi viết:

    không được nhận làm con nuôi vì;

       thứ nhất : Do anh A và chị B không phải là vợ chồng ( vì theo điều 8 khoản 3 luật nuôi con nuôi : Một người chỉ được làm con nuôi của một  người độc thân hoặc của 2 ng��ời là vợ chồng )

       thứ hai : theo điều 21 khoản 4 luật nuôi con nuôi :Cha mẹ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày =>  đứa con mà chị C chỉ mang thai mới 5 tháng thì không được cho làm con nuôi.

    Công nhận bạn phát hiện ra cái lý do thứ 2 (khoản 4 điều 21).

    Còn lý do thứ nhận thì không thỏa đáng, vì đề bài không có chỗ nào nói anh A và chị B không phải là vợ chồng.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-