DanLuat 2015

Trẻ chết trong khi đang ở nhà trẻ, bảo mẫu có bị xử lý hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #333939 18/07/2014

    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 12 lần


    Trẻ chết trong khi đang ở nhà trẻ, bảo mẫu có bị xử lý hình sự?

    Mọi người cho mình xin ý kiến với!

    Bảo mẫu trông trẻ thiếu trách nhiệm để trẻ ngã xuống ao gần nhà trẻ và chết.  Vậy bảo mẫu phạm tội gì? Xử lý ra sao với trường hợp này?

    Việc trông nom trẻ chỉ được thỏa thuận miệng, hàng tháng có trả tiền đều đặn, hai bên có xác nhận về nội dung này.

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    4145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334191   21/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Theo vụ việc bạn nêu như trên có thể truy cứu trách nhiệm Bảo mẫu theo quy định tại Điều 98 hoặc 99 Bộ luật hình sự (về tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính. Tùy theo các tình tiết trong vụ án để xác định hình phạt phù hợp.

    "Điều 98. Tội vô ý làm chết người

    1. Người nào vô ý làm chết người thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.
    2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.
    2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    silly_boy (21/07/2014)
  • #334204   21/07/2014

    silly_boy
    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 12 lần


    Cám ơn anh Sonluatk07 đã góp ý!

    Trong trường hợp cơ sở này hoạt động chui, người trông trẻ không có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm thì có thể kết tội "Vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp..." được không?

    Mong mọi người có thêm ý kiến trao đổi, hướng dẫn về tội này còn chưa đủ nên việc định tội danh mình cảm thấy mông lung quá! :(

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334231   21/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn!

    Bạn nói: "Trong trường hợp cơ sở này hoạt động chui, người trông trẻ không có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm "  thì tôi chỉ mới nhận được sau khi trả lời lần đầu. 

    Do cơ sở này không có giấy phép, người trông trẻ không có chứng chỉ theo yêu cầu, lỗi làm chết người là lỗi vô ý.

    Điều 10 bộ luật hình sự quy định hai trường hợp được coi là vô ý phạm tội: thứ nhất, vô ý do quá tự tin người phạm tội tuy thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, nhưng cho rằng hậu quả đó sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn ngừa được; thứ hai, vô ý do cẩu thả người phạm tội không thấy trước hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nguy hại cho xã hội, mặc dù phải thấy trước hậu quả đó.

    Khi đó, nếu kiểm tra cơ sở không có giấy phép để hành nghề, không có chứng chỉ theo quy định bắt buộc phải có sẽ làm căn cứ để tăng nặng hình phạt.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    silly_boy (21/07/2014)
  • #334268   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31421
    Cảm ơn: 935
    Được cảm ơn 1911 lần


    Chào bạn.

    Luật dân sự:

    Điều 99. Tội vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

    1. Người nào vô ý làm chết người do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính, thì bị phạt tù từ một năm đến sáu năm.

    Như vậy thì việc "vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính  phải là nguyên nhân dẫn đến chết người thì mới là khách thể của tội này.

    "Trong trường hợp cơ sở này hoạt động chui, người trông trẻ không có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm" thì chỉ bị xử phạt hành chính vì đó không phải là nguyên nhân (do) gây ra cái chết cho bé. Đây là rũi ro và chỉ phải chịu trách nhiệm về dân sự.

    Ngay tại gia đình cũng xãy ra các tai nạn tương tự gây chết người cho các cháu nhỏ.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 21/07/2014 11:37:14 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    silly_boy (21/07/2014)
  • #334347   21/07/2014

    silly_boy
    silly_boy

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 23
    Được cảm ơn 12 lần


    @sonluatk07: Cám ơn bạn đã góp ý!

    @hungmaiusa: Chỉ bị xử phạt hành chính về hành vi nào vậy bạn? Xử phạt vì hoạt động khi không đủ điều kiện hoạt động?

    Vậy cái chết của đứa trẻ thì cơ quan, tổ chức, cá nhân nào chịu trách nhiệm? Bố mẹ cháu phải chịu vì khi gửi trẻ đã không tìm hiểu cơ sở giữ trẻ hay sao?

    Việc gửi trẻ ở đây được thực hiện bằng hợp đồng có trả thù lao sẽ khác so với việc người thân trông trẻ ở gia đình không có thù lao và không may xảy ra tai nạn.

    --

    Wén Chéng Ruản

    Tel: 0975 048 350 Email : thanhnv.lawyer@gmail.com

    YM! : silly_true_face@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334356   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31421
    Cảm ơn: 935
    Được cảm ơn 1911 lần


    Chào bạn.

    Theo ý kiến của  tôi thì bị phạt hành chính vì kinh doanh không phép.

    Việc gây ra cái chết của cháu bé thì phải bồi thường theo luật dân sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #334413   22/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn hungmaiusa thân mến!

    Việc mở cơ sở giữ trẻ là một hoạt động ngành nghề kinh doanh tuy nhiên chủ thể này không thực hiện đúng theo quy định của pháp luật về đăng ký hoạt động trước cơ quan có thẩm quyền và không có chứng chỉ theo ngành buộc phải có điều kiện này. Trong quá trình giữ trẻ đã thỏa thuận với phụ huynh của trẻ và do thiếu trách nhiệm, lơ là, buộc phải biết gần nhà có ao, hồ và buộc phải biết trẻ em là đối tượng rất dễ bị nguy hiểm đến tính mạng khi không trông giữ cẩn thận.

    Vì thế, trường hợp này lỗi dẫn đến chết người là lỗi vô ý, ở đây có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi thiếu trách nhiệm trong việc giữ trẻ và cái chết của đứa bé! Hành vi này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 99 Bộ luật hình sự,hình phạt sẽ tăng nặng do không thực hiện đúng quy định của pháp luật về đăng ký hoạt động và chứng chỉ hành nghề. Đồng thời có trách nhiệm bồi thường dân sự cho gia đình bị hại theo quy định của pháp luật dân sự.

    Trân trọng chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #334473   22/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31421
    Cảm ơn: 935
    Được cảm ơn 1911 lần


    Chào bạn sonluatk07.

    Một sự kiện pháp lý có thể có nhiều quan điểm khác nhau.

    Tôi tôn trọng ý kiến giá trị của bạn nhưng vẫn bảo lưu ý kiến cá nhân là không phải tôi phạm.

    Trân trọng. 

     

     
    Báo quản trị |