DanLuat 2015

Trật tự xây dựng các công trình

Chủ đề   RSS   
  • #351517 22/10/2014

    ngoctramvo612

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trật tự xây dựng các công trình

    1. Tại khoản 1, Điều 23, Nghị định số 180/2007/NĐ-CP, của chính phủ quy định:

    Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi lập biên bản ngừng thi công xây dựng công trình mà chủ đầu tư không ngừng thi công để thực hiện các nội dung trong biên bản thì Chủ tịch UBND cấp xã ban hành quyết định đình chỉ thi công xây dựng công trình, buộc chủ đầu tư thực hiện các nội dung trong biên bản ngừng thi công xây dựng.

    Vậy nếu trong thời hạn 24 giờ kể từ khi lập biên bản mà chủ đầu tư chấp hành ngưng thi công (chưa tháo dỡ) nhưng khoảng 2-3 ngày sau thì thi công tiếp, lúc này căn cứ  biên bản đã lập để ban hành quyết định đình chỉ thi công thì có đúng trình tự, thủ tục để ban hành quyết định cưỡng chế theo quy định hay không? Nếu không phù hợp thì xử lý thế nào?

    2. Xin hỏi quy định về thời hiệu thi hành quyết định cưỡng chế hiện hành? Trước đây Điều 9 Nghị định số 37/2005/NĐ-CP, của Chính phủ quy định thời hiệu thi hành là 1 năm nhưng hiện nay Nghị định 166/2013/NĐ-CP thay thế Nghị định số 37/2005/NĐ-CP không có quy định về thời hiệu thi hành quyết định cưỡng chế?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    2302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351787   23/10/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    em là cán bộ xã hả ? Không học luật không hiểu luật thì nên đi học chứ áp dụng sai khổ dân đấy!

    Còn không biết áp dung người dân họ cười và chửi lên dầu là ... đấy.

     

    Tuy nhiên anh vẫn giải thích cho em, trường hợp ngưng sau đó xây tiếp, UBND có thể tiếp tục lập biên bản xử lý vi phạm lần 2, tức có thể ban hành 2 quyết định xử phạt vi phạm hành chính, hành vi lần 2 là tái phạm. Và chỉ cần ra 01 quyết đinh cưỡng chế.

     

     

     

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #352137   24/10/2014

    ngoctramvo612
    ngoctramvo612

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, chân thành những cảm ơn những chia sẻ của LS. Luật thì ai mà chẳng biết, quy định đều có đầy đủ nhưng thực tế vận dụng có nhiều khác biệt lắm LS à. Thân chào!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977