DanLuat 2015

Tráo thuốc tây trong bệnh viện

Chủ đề   RSS   
  • #116778 11/07/2011

    Tráo thuốc tây trong bệnh viện

    Cho mình hỏi luật sư: Nhân viên y tế đổi thuốc tây tại tủ thuốc trực cấp cứu của khoa lâm sàng đó, thuốc này do khoa Dược của Bệnh viện phát ra. Hỏi: Vi phạm điều gì ? Xử phạm ra sao ? Xin cảm ơn luật sư !
     
    3188 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116881   11/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,
    Bạn có thể mô tả rõ hơn hành vi đổi thuốc đó cụ thể như thế nào không?

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Nghiatk (11/07/2011)
  • #116889   11/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Bạn có thể tham khảo thêm quy định dưới đây của Bộ luật hình sự.
    Điều 242.  Tội vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh, sản xuất, pha chế thuốc, cấp phát
    thuốc, bán thuốc hoặc dịch vụ y tế khác  

    1. Người nào vi phạm quy định về khám bệnh, chữa bệnh, sản xuất, pha chế, cấp phát thuốc, bán thuốc hoặc dịch vụ y tế khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 201 của Bộ luật này, gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ của người khác hoặc đã bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị  phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt từ từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.


    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Nghiatk (11/07/2011)
  • #116966   12/07/2011

    Cảm ơn luật sư Chaulevan ! Mình nói rõ hơn xí về tráo thuốc: Thuốc bị đổi cùng tên thuốc (tên Thương mại hay gọi là Biệt dược) tuy nhiên tác dụng mạnh nhẹ khác nhau, phân biệt qua chữ tiếng Anh kèm sau tên thuốc. Việc đổi là thế vào thuốc có tác dụng nhẹ, lấy thuốc có tác dụng mạnh, về giá cao hơn và thương hiệu hơn nên dễ đem ra thị trường bán. Rõ ràng về GÂY THIỆT HẠI cho bệnh nhân là có, tuy nhiên mức độ ảnh hưởng đến tính mạng gây chết hay di chứng là khó gặp, ví dụ thuốc gây tê tủy sống để mổ Thận, Bàng quang, Tử cung .... chỉ tội bệnh nhân dùng gây tê loại nhẹ thì sẽ không đủ tê, phải ráng mà chịu đựng đau trong quá trình mổ, cũng có thể xẩy ra đau quá mà bị Shock chết. Vậy theo luật sư xử phạt ra sao ? (Theo quy định chuyên môn của bệnh viện thì chỉ có thuốc của khoa Dược phát ra là hợp pháp, có quản lý chặt chẽ mua và kiểm nhập; còn thuốc ở đâu xuất hiện là bất hợp pháp, coi như thuốc trôi nỗi, không rõ nguồn gốc, có thể xẩy ra thuốc giả )
     
    Báo quản trị |  
  • #117425   13/07/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    Chào bạn,
    Hành vi tráo thuốc mà bạn nói đến hành vi của viên chức trong bệnh viện. Viên chức theo Luật viên chức có nghĩa vụ phải chấp hành nội quy, quy chế hoạt động của bệnh viện. Trường hợp viên chức có hành vi vi phạm nội quy, quy chế trong việc cấp phát thuốc thì phải chịu trách nhiệm kỷ luật trước giám đốc bệnh viện: Hình thức kỷ luật có thể là khiển trách, cảnh cáo, kéo dài thời hạn lên lương, bị buộc thôi việc v.v.
    Trường hợp gây thiệt hại nghiêm trọng mới có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    Nghiatk (13/07/2011)
  • #117543   13/07/2011

    Cảm ơn luật sư Chaulevan !
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-