DanLuat 2015

Trao đổi thẩm quyền của Chi nhánh công ty

Chủ đề   RSS   
  • #169972 04/03/2012

    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Trao đổi thẩm quyền của Chi nhánh công ty


    Hiya xin cả nhà góp ý, cụ thể là:

    - Công ty A không có chức năng sản xuất, kinh doanh mặt hàng X;

    - Nhưng lại quyết định thành lập Chi nhánh có chức năng sản xuất mặt hàng X;

    - Nay, Chi nhánh lại ký hợp đồng mua bán với thương nhân nước ngoài (làm thủ tục xuất khẩu mặt hàng X).

    Vậy hợp đồng vô hiệu không ạ?

    Clear Thinking!

     
    5171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171164   10/03/2012

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (899)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 419 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Tôi nghĩ trường hợp của bạn không thể xảy ra vì khi thành lập chi nhánh phòng đăng ký kinh doanh sẽ căn cứ vào ngành nghề của công ty.Chi nhánh chỉ  có thể hoạt động tối đa bằng ngành nghề của của công ty.
    Nếu có trường hợp như bạn nêu trên thi theo tôi hợp đồng đương nhiên vô hiệu vì
    Chi nhánh chỉ thực hiện các công việc theo sự ủy quyền của công ty, nếu công ty không có ngành nghề kinh doanh đó thì không thể ủy quyền để thực hiện công việc này được.
    Một vài ý kiến trao đổi rất mong mọi người bổ sung
    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #171183   10/03/2012

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


        Chào Hiya,
            Theo khoản 3, Điều 37, Luật doanh nghiệp 2005, Ngành nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp. Do đó, về nguyên tắc khi cấp đăng ký kinh doanh cho chi nhánh, cơ quan đăng ký kinh doanh bắt buộc phải kiểm tra ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp và chỉ cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho chi nhánh trong phạm vi ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp.
            Tuy nhiên, theo tôi, trên thực tế, vẫn có trường hợp ngành nghề kinh doanh của chi nhánh khác với ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp. Sỡ dĩ có thực tế này là vì có thể do mối quan hệ thân quen giữa người đăng ký kinh doanh với cơ quan đăng ký kinh doanh, nên cơ quan đăng ký kinh doanh chỉ yêu cầu miệng là tôi cấp cho anh rồi anh về anh bổ sung trong ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp sau cũng được. Hoặc cũng có thể do lỗi chủ quan, sơ suất của  cán bộ đăng ký kinh doanh. Nếu rơi vào trường hợp đó, thì rõ ràng về mặt nguyên tắc, hợp đồng phải bị vô hiệu vì chủ thể hợp đồng không hợp pháp.
            Nhưng theo ý kiến riêng của tôi, việc tuyên bố hợp đồng vô hiệu trong trường hợp này cũng có chỗ không ổn. Bởi vì, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, do đó, nó có thể được coi là căn cứ hợp pháp để hoạt động kinh doanh. Có thể lập luận rằng nếu doanh nghiệp không có lỗi trong việc cấp Giấy chứng nhận kinh doanh của chi nhánh, do đó, doanh nghiệp không có lỗi trong việc giao kết hợp đồng mà vi phạm điều kiện về chủ thể nói trên.
            Trên đây là quan điểm của cá nhân. Rất mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-