DanLuat 2015

tranh luận cùng mình nhé

Chủ đề   RSS   
  • #107229 01/06/2011

    trangtrangtotite

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    tranh luận cùng mình nhé

    Người vượt biên giới vào lãnh thổ việt nam để lén lút khai thác lâm sản thì phạm tội xâm phạm an ninh tổ quốc?

    Mình nghĩ không phải tội xâm phạm an ninh tổ quốc nhưng không biết tội gì?????
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 01/06/2011 10:53:44 CH
     
    3933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107342   02/06/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn!
    Theo mình thì hành vi nào có mục đích chống phá chính quyền nhân dân thì mới là tội xâm phạm an ninh quốc gia.
    Còn đối với hành vi này là việc lén lút khai thác lâm sản trái phép nhằm thu lợi bất chính làm ảnh hưởng đến môi trường sinh thái không nhằm mục đích chống phá chính quyền nhân dân nên sẽ không phải là tội xâm phạm an ninh quốc gia.
    Tùy vào hành vi và mức độ của việc lén lút khai thác lâm sản này mới có thể xác định là hành vi này bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điều 175 (tội vi phạm các quy định về khai thác bảo vệ rừng) hay là chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý bảo vệ rừng và quản lý lâm sản theo nghị định 99/2009/NĐ-CP.
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #107350   02/06/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
    Bạn chưa nêu tình huống cụ thể nên chưa thể "tranh luận sát" được.
    Theo tôi có hai hành vi có thể xem xét để định tội danh
    hành vi vượt biên giới: Có thể xem xét ở Điều 273 hoặc 274 để truy cứu.
    hành vi lén lút khai thác: Xem xét cụ thể ở điều 175 hoặc 189 BLHS.
    Trân trọng!!!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-