Tranh chấp về thuê xe!

Chủ đề   RSS   
  • #218932 10/10/2012

    xaydunghungvuong

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 575
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Tranh chấp về thuê xe!

    1. A cho B thuê một chiếc xe ô tô trong thời hạn 06 tháng. Để bảo đảm cho việc trả xe, B đã giao cho A giữ 2 lượng vàng. Khi chưa hết thời hạn thuê, do sự kiện bất khả kháng, 2 lượng vàng A giữ đã không còn. Đồng thời, xe ô tô B đang sử dụng cũng bị hư hỏng do khai thác công dụng quá nhiều dẫn đến việc phải sửa chữa, bảo trì hết 30 triệu đồng. Khi hết thời hạn thuê, B trả lại xe cho A, thanh toán tiền thuê và yêu cầu A phải trả lại 2 lượng vàng cùng với 30 triệu đồng tiền sửa xe. A  không đồng ý trả 2 lượng vàng cũng như tiền sửa xe trên. Hai bên xảy ra tranh chấp. Hãy giải quyết tranh chấp trên và giải thích?
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/10/2012 08:10:29 CH Sửa tiêu đề
     
    6692 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #219518   12/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đây là một hợp đồng thuê tài sản có bảo đảm, biện pháp bảo đảm ở đây là ký cược.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 485 BLDS thì trường hợp tài sản thuê bị giảm sút giá trị sử dụng mà không do lỗi của bên thuê thì bên thuê có quyền yêu cầu bên cho thuê sửa chữa tài sản.

    Khoản 1 Điều 487 BLDS quy định bên thuê phải bảo quản tài sản thuê như tài sản của chính mình, phải bảo dưỡng và sửa chữa nhỏ; nếu làm mất mát, hư hỏng thì phải bồi thường. Bên thuê không chịu trách nhiệm về những hao mòn tự nhiên do sử dụng tài sản thuê.

    Trong tình huống thì việc xe bị hư hỏng là do lõi của B đã khai thác công dụng của xe quá nhiều, đó không phải là hao mòn tự nhiên nên B không có quyền yêu cầu A sửa chữa mà phải tự chịu trách nhiệm. Do đó B không có quyền yêu cầu A phải trả 30tr đồng tiền sửa xe.

    Khoản 2 Điều 359 BLDS quy định trong trường hợp tài sản thuê được trả lại thì bên thuê được nhận lại tài sản ký cược sau khi trừ tiền thuê. Điều luật này không có quy định bên thuê phải chịu rủi ro đối với tài sản ký cược do sự kiện bất khả kháng. Vậy nên B đã trả tiền thuê xe thì A phải trả lại tài sản ký cược cho B là 2 lượng vàng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    xaydunghungvuong (12/10/2012) LeNga365 (06/03/2014)