Tranh chấp về hợp đồng mua bán nhà

Chủ đề   RSS   
  • #57780 12/08/2010

    charice_myidol

    Chồi

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 1006
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp về hợp đồng mua bán nhà

           Mình có một tình huống thế này, các bạn đọc qua rồi cho mình biết ý kiến nhé!
       Anh A bán nhà cho anh B với giá là 1 tỷ đồng, hai bên ký kết bằng giấy tay, hẹn 10 ngày nữa sẽ đi công chứng giấy tay này, và anh B đã đưa trước cho anh A 200 triệu đồng. Trong khoảng thời gian 10 ngày, giá trị của căn nhà nói trên lên đến 1 tỷ 3. Thấy mình bất lợi, nên bên bán ( anh A) hủy giao kết này, không chịu bán đòi bên mua trả lại nhà và sẽ hoàn lại khoản tiền 200 triệu cho bên mua. Bên mua cũng không đồng ý, buộc bên bán phải tiếp tục thực hiện hợp đồng. Không thỏa thuận được, hai bên đưa nhau lên Tòa và nhờ Tòa án giải quyết. Mình thắc mắc vụ án trên sẽ giải quyết như thế nào? Bạn nào biết thì trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhìu nhìu...
     
    21264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57811   12/08/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11323
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 592 lần


    Chào bạn,
    Đối với trường hợp của bạn nêu mình có một vài ý kiến như sau:

    Điều 450 Bộ luật dân sự 2005 quy định: Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Ngoài ra, khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở cũng quy định hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của UBND cấp huyện (nếu ở đô thị) hoặc UBND cấp xã (nếu ở nông thôn) trừ trường hợp bên bán là tổ chức kinh doanh nhà ở.
    Trường hợp bạn nêu ở trên bạn không cho biết rõ bên bán nhà có phải là tổ chức kinh doanh nhà ở hay không nên có thể chia ra làm 2 trường hợp:
    - Nếu bên bán nhà không phải là tổ chức kinh doanh nhà ở thì hợp đồng nói trên được ký kết nhưng chưa đáp ứng điều kiện về mặt hình thức của hợp đồng. Nếu 2 bên không thỏa thuận để thực hiện việc chứng thực hợp đồng thì hợp đồng trên bị coi là vô hiệu do không tuân thủ hình thức mà pháp luật yêu cầu. Trong trường hợp này, các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, nghĩa là bên mua phải trả lại nhà cho bên bán, còn bên bán phải trả lại tiền cho bên mua.
    - Nếu bên bán nhà là tổ chức kinh doanh nhà ở thì hợp đồng nói trên dù chưa được chứng thực vẫn được coi là hợp đồng có hiệu lực. Vì vậy bên bán phải giao nhà cho bên mua theo thỏa thuận.

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #57839   12/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có lẽ phải đặt thêm cho bạn charice_myidol một câu hỏi là cái giấy viết tay mà hai bên ký kết là "hợp đồng mua bán nhà" hay "hợp đồng đặt cọc". Vì nếu nó là HĐ đặt cọc thì sự thể lại khác mất rồi.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 12/08/2010 05:47:31 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #57911   13/08/2010

    LawSoft04
    LawSoft04

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đó là câu bài tập, không nói rõ số tiền 200 triệu mà bên mua đưa trước cho bên bán có phải là số tiền đặt cọc hay không? nên mình mới phân vân không biết nên giải quyết thế nào? bạn có thể chia trường hợp và giải quyết dùm mình được không?thanks bạn nha!

    ^^

     
    Báo quản trị |