DanLuat 2015

Tranh chap tien luong

Chủ đề   RSS   
  • #224450 06/11/2012

    tytbduong

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chap tien luong

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi vấn đề liên quan đến công việc của em. Em làm việc tại một công ty xây dựng, đầu tháng 11 này em có xin thôi việc ở công ty em, trước đây em đi làm thì theo thỏa thuận tiền lương của em sẽ trả một lần vào cuối năm, và hàng tháng khi có công trình ngoài tiền ứng ở công ty ra em cũng có góp một ít tiền vào công ty vì được hứa hẹn là sẽ chia lợi nhuận vào cuối năm. Cho tới thời điểm em nghĩ việc thì số tiền em bỏ ra là khoảng 90 triệu , tiền lương 60 triệu, tiền nợ cá nhân của ông giám đốc 20 triệu.

    Vậy luật sư cho em hỏi là số tiền trên em có thể đòi ngay được không? Trong thời hạn bao lâu thì công ty phải trả cho em toàn bộ số tiền trên? Nếu công ty lấy lý do chưa có tiền để trả hoặc không trả tiền thì em có được khiếu kiện để đòi lại số tiền trên không?


     

     
    2560 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224856   08/11/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn tytbduong !

    Câu hỏi của bạn có 3 vấn đề liên quan đến 3 khoản tiền.

    Thứ nhất, khoản tiền 90 triệu. Công ty bạn thuộc loại hình doanh nghiệp nào, bạn góp 90 triệu vào công ty với tư cách gì.

    Thứ hai, 60 triệu tiền lương của bạn được thỏa thuận là trả vào cuối năm. 

    Thời hạn trả lương bạn có thể tham khảo Điều 59 BLLĐ sau:

    "1- Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

    Trong trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm, thì không được chậm quá một tháng và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương."

    Thứ ba, khoản tiền 20 triệu. Như bạn nói thì 20 triệu là khoản tiền nợ cá nhân của bạn và ông giám đốc. Do vậy thì đây là quan hệ dân sự của bạn và ông giám đốc chứ không liên quan tới nghĩa vụ trả nợ của công ty.

    Thân !

     

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-