Tranh chấp thương mại và vấn đề kiện tụng của Doanh nghiệp.

Chủ đề   RSS   
  • #10758 29/07/2008

    hnam_56

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tranh chấp thương mại và vấn đề kiện tụng của Doanh nghiệp.

    Công ty TNHH sản xuất ( A) có một thoả thuận hợp đồng mua bán với công ty B ( đối tác nước ngoài ) gọi tắt là ( B).  A bán cho B một số mặt hàng do A sản xuất. B cử một đại diện người Việt Nam giúp B ký hợp đồng thoả thuận mua bán này. Thoả thuận được gửi sang nước ngoài đóng dấu của B ( dấu nước ngoài ) .  Khi phát sinh mâu thuẫn về thanh toán tiền hàng A không tìm thấy B nên đã tìm người đại diện ký thoả thuận cho B để kiện " đòi nợ" dân sự .
    - Xin hỏi như thế có được hay không ?
    Lý do A đưa ra là kiện " dân sự " về " đòi nợ " nhưng " khoản nợ" khi tranh chấp trước toà A trình bày là xuất phát từ hợp đồng khung đó là bản thoả thuận mua bán hàng xuất khẩu đã có đại diện ký .
    B trả lời rằng : A đi tìm B mà đòi vì đó là hai công ty có tư cách pháp nhân ngang nhau. Có con dấu xác nhận còn B chỉ chịu trách nhiệm với riêng cá nhân B . Công ty  A không có quyền đòi đại diện ( vì A gửi bản thoả thuận sang nước ngoài đóng dấu, A không đòi giấy ủy quyền của B đó là lỗi tại A . Người đại diện ký chỉ chịu trách nhiệm trước B mà thôi
    - Xin hỏi như thế có đúng luật không ? 
    -  A khi khởi kiện cần những bằng chứng nào để kiện B ?
    Cập nhật bởi navelvu ngày 26/03/2010 09:03:45 AM Cập nhật bởi navelvu ngày 25/02/2010 04:02:43 PM
     
    33908 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

5 Trang «<345
Thảo luận
  • #203486   25/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1969 lần


    Bsnguyenduclam viết:

    Chào luật sư!

    Tôi có đóng tiền góp vốn mua dự án chung cư với cty Dl, trong hợp đồng có ghi quá 8 tháng kể từ ngày kí cty phải ra hợp đồng mua bán. Đã quá hạn mà cty vẫn chưa xong phần móng, tôi muốn lấy lại tiền thì bằng cách nào.tới hỏi thì họ toàn nói là sắp xong hoặc để họ hỏi lai sếp. Giờ tôi phải làm sao? 

    Nếu phía đối tác vi phạm hợp đồng, thì phía công ty bạn có quyền làm thủ tục khởi kiện để đòi quyền lợi hợp pháp cho mình.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #294889   01/11/2013

    onapthanh
    onapthanh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Pháp lệnh Thi hành án Dân sự ngày 14/01/2004 của UBTVQH thì có các trường hợp cơ quan thi hành án ra quyết định thi hành án gồm: ra quyết định thi hành án khi nhận được bản án có hiệu lực pháp luật, chủ động ra quyết định thi hành án và trường hợp nữa là ra quyết định thi hành án theo đơn yêu cầu của đương sự (các bên trong vụ án dân sự). Trường hợp của bạn thuộc trường hợp Thủ trưởng cơ quan thi hành án ra quyết định thi hành án khi có yêu cầu.
    Như vậy, theo Điều 23 của Pháp lệnh này, thì Thủ trưởng Cơ quan thi hành án phải ra quyết định thi hành án trong thời hạn là năm (05) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được yêu cầu thi hành án.
    Trong thời hạn ba (03) năm, kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án, người phải thi hành án có quyền yêu cầu Cơ quan thi hành án có thẩm quyền ra quyết định thi hành án.

     
    Báo quản trị |