DanLuat 2015

Tranh chấp thừa kế về bằng khen, huân huy chương chiến công do nhà nước trao tặng?

Chủ đề   RSS   
  • #452178 20/04/2017

    Tranh chấp thừa kế về bằng khen, huân huy chương chiến công do nhà nước trao tặng?

    Em xin chào các các luật sư và mọi người. Cách đây 2 năm ông ngoại em mất, đã chia tài sản thừa kế ổn thoả, cho tới khi bà ngoại em và cậu cả có tranh chấp về bằng khen, huy chương kháng chiến chống Mỹ cứu nước của ông em (bà em kêu giữ trên bàn thờ, cậu em kêu treo ở nhà lớn cho sang trong-vinh danh ông ). Do lúc đó chưa học luật nên em cũng chưa để ý về kết quả.

    Bây giờ em mới thắc mắc là bằng khen, huân huy chương do nhà nước trao tặng có được phép chia thừa kế không? Chỉ có thông tư 81/1981 của TANDTC hướng dẫn về vấn đề này, nhưng đã hết hiệu lực năm 1996 và em tìm mãi không ra một thông tư khác thay thế.

    Em mong mọi người giải đáp thắc mắc. Em xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi kihlinbin@gmail.com ngày 20/04/2017 01:26:57 CH
     
    1194 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452340   22/04/2017

    hoangluathoc
    hoangluathoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2016
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Bằng khen, huân chương, huy chương...không phải là tài sản, mà là thứ có giá trị về mặt tinh thần đối với cả gia đình của người đã có công. Người nào giữ là giữ chung cho cả gia đình. Nếu trong gia đình không thỏa thuận được, thì Ủy ban nhân dân giải quyết. trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #452398   24/04/2017

    Cảm ơn bạn đã trả lời. Nhưng bạn có thể cho tôi biết bạn lấy từ văn bản hướng dẫn nào không? Vì nội dung bạn trả lời giống y như thông tư 81/1981 của TANDTC và thông tư này đã hết hiệu lực vào năm 1996 (như bài tôi đã nói).
    Thân,

     
    Báo quản trị |  
  • #452433   24/04/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 919
    Được cảm ơn 1897 lần


    Theo luật dân sự 2015:

    Điều 612. Di sản

    Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.

    Điều 105. Tài sản

    1. Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

    2. Tài sản bao gồm bất động sản và động sản. Bất động sản và động sản có thể là tài sản hiện có và tài sản hình thành trong tương lai.

    Như vậy, "bằng khen, huy chương kháng chiến chống Mỹ cứu nước" không phải là tài sản, không được phép đưa vào giao dịch: đó không phải là di sản.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/04/2017 04:30:17 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    kihlinbin@gmail.com (24/04/2017)

0 Thành viên đang online
-