DanLuat 2015

Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #465800 28/08/2017

    nguyenthanhphong1974

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp thừa kế quyền sử dụng đất

    hiện ba tôi có 1 thữa đất do chính tay ông khai khẩn vào năm 1954. lúc bấy giờ ông chưa có vợ, còn sống chung với bà nội và các em. nay ông đã mất các cô về đồi chia quyền thừa kế thửa đất đó với tôi có được hay không? . Hiện giấy tờ đất ba tôi đứng tên. nếu được thì tôi làm gì để giữ lại mảnh đất đó. cam ơn.

     
    3263 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468833   26/09/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn Nguyenthanhphong!

    Liên quan tới sự việc bạn hỏi, Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì cô của bạn chưa được xác định là người thừa kế của ba bạn vì bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên bạn có quyền được hưởng di sản của ba bạn.

    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Với quy định nêu trên chỉ khi những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ba bạn từ chối hưởng di sản thì việc thừa kế của cô bạn mới được xét đến.

    Tuy vậy trường hợp này của ba bạn cũng có thể còn phát sinh quyền của cô bạn nếu việc ba bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa được thực hiện đúng pháp luật ví dụ như việc ba bạn nhận thừa kế của ông, bà nội bạn nhưng thủ tục chưa được đầy đủ thì cũng có thể làm phát sinh tranh chấp.

    Đó là nội dung tư vấn của luật sư cho bạn, trường hợp bạn còn thông tin, tài liệu liên quan để làm rõ sự việc hoặc vẫn chưa rõ thông tin tư vấn thì bạn có thể tiếp tục gửi thông tin cho chúng tôi hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn, giúp đỡ giải quyết sự việc.

    Chúc bạn mạnh khỏe và sớm giải quyết được sự việc.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #470192   09/10/2017

    kay1594
    kay1594

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 10 lần


    Xin chào, mình đồng ý với ý kiến về hàng thừa kế của Ls Mai,

    Ngoài ra trong trường hợp này do qsdđ được hình thành từ thời điểm ba bạn chưa có gia đình và còn sống chung với  mẹ và các em nên nếu các cô của bạn chứng minh được qsdđ được cấp cho hộ gia đình (ba bạn đứng tên thay) hoặc họ có tham gia tạo lập nên qsdđ này thì họ vẫn có quyền được hưởng phần của mình.

    Trân trong.

    Ls: Nguyễn Thanh Khoa ( 0905 586 010 )

    Email: thanhkhoaqn1594@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281