Tranh chấp thừa kế đất đai...

Chủ đề   RSS   
  • #364951 26/12/2014

    Duchuyhq

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp thừa kế đất đai...

    Nhà tôi có 2 anh em, năm 1980 tôi lập gia đình và ra ở riêng, em tôi ở chung với mẹ, đến năm 1999 mẹ tôi sang ở sống với vợ chồng tôi. Năm 2002 mẹ tôi mất, để lại 2 mảnh vườn: một là vườn của ông nội tôi 1200m2-hiện tôi đã làm sổ đỏ năm 2014, hai là vườn mà mẹ tôi sinh sống từ sau năm 1975 (1000m2) (hiện giờ vợ chồng em tôi đang ở, và đã làm sổ đỏ). Mẹ tôi mất không để lại di chúc. Giờ giữa tôi và em tôi xảy ra tranh chấp về mảnh vườn của ông nội tôi. Vậy cho tôi xin hỏi quyền thừa kế của 2 mảnh đất nêu trên như thế nào? Xin nhờ luật sư tư vấn giúp?xin luật sư viện dẫn những điều, khoản luật cụ thể luật. Xin chân thành cảm ơn./.

     
    4038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365110   27/12/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Nếu là quyền sử dụng đất đứng tên Ông nội bạn thì những người thuộc hàng hàng thừa kế thứ nhất của Ông sẽ được hưởng di sản này.

    Bạn tham khảo các quy định của pháp luật tại Chương XXII Bộ luật Dân sự từ Điều 631 đến Điều 687 để biết thêm các quy định liên quan.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn liên hệ với Công ty ty luật Huy Thành để cùng trao đổi.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #367597   14/01/2015

    quocanh1987
    quocanh1987

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Cần phải cung cấp thông tin ghi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của 2 mảnh đất bạn đang nói, xem là đất cấp cho hộ hay cấp cho cá nhân và đứng tên ai trong 2 giấy chứng nhận đó thì mới có thể nói cụ thể cho bạn đc.

    Giả sử mảnh đất đứng tên ông nội bạn thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông nôi bạn gồm: bố mẹ đẻ, vợ, và các con đẻ, bố mẹ nuôi, con nuôi, người nuôi dưỡng theo pháp luật của ông nội bạn là những ng đc hưởng thừa kế từ mảnh đất đó

    Tương tự với mảnh đất của mẹ bạn cùng vậy

     
    Báo quản trị |  
  • #368035   18/01/2015

    thưa luật sư,chồng tôi là người nghiện ma túy đã lấy tài sản là chiếc TV quà cưới của 2 vợ chồng bán cho X, tôi biết chồng tôi là người bị hạn chế năng lực hanh vi dân sự,tuy nhiên tôi là người có quyền và lợi ích liên quan chưa yêu cầu tòa án tuyên bố anh ấy bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.nếu giờ tôi gửi đơn yêu cầu tòa án tuyên bố chồng tôi bị hạn chế năng lực hành vi dân sự tôi sẽ trở thành người đại diện theo pháp luật và có thể lấy TV về chứ ạ? 

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com