DanLuat 2015

Tranh chấp tài sản tặng cho

Chủ đề   RSS   
  • #62922 02/10/2010

    nhatchau2506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản tặng cho

    A và B đến khu vực khai thác mỏ đá chơi nhân dịp nghỉ lễ. A nhặt được một viên đá thô nhiều màu sắc rất đẹp, B nói “là đá thường thôi chứ không phải đá quý đâu, làm gì có chuyện đá quý mà nổi lên trên mặt đất như thế”, nói xong xin A viên đá đẹp về nhà cho con chơi. A cho B viên đá,

    Một tháng sau A phát hiện viên đá mình nhặt được thực chất là một viên hồng ngọc nên đến nhà B đòi lại, B không đồng ý.

    Tranh chấp xảy ra, A khởi kiện yêu cầu tuyên bố giao dịch tặng cho đã xác lập là vô hiệu để đòi lại viên đá. Yêu cầu của A có phù hợp với quy định của pháp luật hay không? Tại sao? Cơ sở pháp lý (nếu có).

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 10:04:37 AM

    Hãy nhanh nhẹn khi nghe, từ từ khi nói, và đừng vội nổi giận

     
    5251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62942   02/10/2010

    ilovemypig
    ilovemypig

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 26
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi việc A nhặt được viên đá, việc tặng cho giữa A và B có giấy tờ gì chứng nhận hoặc người làm chứng không?

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 10:05:34 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #62956   03/10/2010

    nhatchau2506
    nhatchau2506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn xử lí cho mình 2 tình huống nếu có hoặc ko lun đi

    Hãy nhanh nhẹn khi nghe, từ từ khi nói, và đừng vội nổi giận

     
    Báo quản trị |  
  • #63286   08/10/2010

    letronglan
    letronglan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cái này thực ra cũng không khó lắm theo mình nghĩ việc A cho B viên đá là dựa trên cơ sở tự nguyện giữa 2 bên cho nên việc B có trả lại viên đá đó hay không là toàn quyền của B.

    Nếu A là người khôn khéo có thể nói chuyện với B để xin chút hoa hồng từ giá trị của viên đá quý đó, vì 2 bạn là người là bạn thân của nhau không vì 1 viên đá quý mà mất tình nghĩa bạn bè.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 10:06:32 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #63716   12/10/2010

    vothuha87
    vothuha87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 51
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo mình thì A và B đã xác lập giao dịch dân sự do bị nhầm lẫn. Theo điều 131 BLDS thì A có thể yêu cầu B thay đổi nội dung giao dịch cụ thể là A có thể yêu cầu B thanh toán tiền viên đá.

    Nếu B không đồng ý thanh toán tiền thì A có thể khởi kiện yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn theo điều 131 BLDS 2005

    Theo mình thì nếu A mà biết viên đá đó là viên ngọc thì có lẽ A sẽ không cho B

    Nếu B biết viên đá đó và ngọc mà cố tình nói dối A để được A cho viên  đá thì A có thể khởi kiện để đòi lại viên ngọc theo điều 132 BLDS 2005 về giao dịch vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa vì B biết viên đá là viên hồng ngọc mà cố tình lừa dối để A tin đó là viên đá bình thường làm A hiểu sai lẹch về tính chất của viên đá.
     
    Báo quản trị |  
  • #64221   16/10/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    @ THUHA10121987:

    Điều 131 BLDS:

    " Khi một bên có lỗi vô ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch dân sự mà xác lập giao dịch thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu bên kia thay đổi nội dung của giao dịch đó, nếu bên kia không chấp nhận thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

    Trong trường hợp một bên do lỗi cố ý làm cho bên kia nhầm lẫn về nội dung của giao dịch thì được giải quyết theo quy định tại Điều 132 của Bộ luật này."

    Ở đây tuy có sự nhầm lẫn của A về giá trị của viên đá, nhưng không ai có lỗi trong việc nhầm lẫn này, nên đây không phải là giao dịch dân sự vô hiệu do bị nhầm lẫn.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #64232   16/10/2010

    duonglawyer1990
    duonglawyer1990

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn ilovemypig có 1 câu hỏi thật ngây thơ. Giữa mỏ khai thác đá, lại xin viên đá thường về cho con thì thử hỏi trên đời này làm gì có ai làm giấy tờ tặng cho trong trường hợp đó?Giả sử B biết đó là đá quý nhưng cố tình giả vờ đó là đá thường để xin thì cũng chẳng có ai ngu đi làm giấy tờ tặng cho để gây phiền hà cho mình về sau. Nên có thể khẳng định luôn trong trường hợp này sẽ không có giấy tờ tặng cho. Việc chứng minh giữa 2 người có việc tặng cho trên thực tế cũng rất khó khăn. Bởi ai làm chứng? Lấy gì chứng minh? Nếu có thể chứng minh rằng mình đã tặng cho B viên đá quý mà nhầm đó là viên đá thường thì A hoàn toàn có thể khởi kiện yêu cầu toàn án tuyên bố hợp đồng tặng cho đó vô hiệu do nhầm lẫn về đối tượng theo quy định tại điều 131 BLDS. Nếu B biết đó là đá quý nhưng cố tình nói đó là đá thường để xin thì A có quyền kiện B theo điều 132 BLDS. Còn nếu không chứng minh được rằng mình đã tặng cho B viên đá, và A không thừa nhận thị đành mất...thôi
    Đó là ý kiến cá nhân của mình. Lần đầu tiên vào diễn đàn. Nếu có sai sot mong ae chỉ giáo

    Dân ta phải biết luật ta - Cái gì hem bít ta tra Google !

     
    Báo quản trị |  
  • #64296   17/10/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 587 lần


    chào các bạn,
    hãy xem lại điều kiện về tính tự nguyện của chủ thể giao kết hợp đồng thử xem nào? A có tự nguyện khi cho B viên đá quý không? hay B chỉ tự nguyện cho viên đá thường (vì nghĩ đó là viên đá thường).

    CV

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-