DanLuat 2015

Tranh chấp tài sản không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #351629 22/10/2014

    minhnhutnguyen792

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản không có di chúc

    Kinh guoi quý luật sư.
    Ngoại tôi có hai dòng còn gồm 7 người.tất cả đã có gia đình và đã từng có chung hộ khu thường trú.chỉ có một mình mẹ tôi là sau khi được sinh ra được bà cố nuôi dưỡng đến bây giờ và ngoài tôi cũng chưa cho mẹ tôi một phần tài sản nào.này ngaoi tôi đã qua đời và không để lại di chúc và ông ngoại sau của tôi vẫn còn sống.vậy tài sản trên có được chia cho mẹ tôi không và nếu như dước chia thì mẹ tôi được hưởng như thế nào?
    Kính mong được sự giúp đỡ của quý luật sư

     
    2281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351867   23/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vì bà ngoài bạn mất mà không để lại di chúc vì thế di sản của bà bạn sẽ được chia theo pháp luật.

    Trong câu hỏi bạn không nêu rõ di sản của bạn là gì nên tôi chưa thể tư vấn cụ thể được, nếu xác định được di sản bà bạn để lại thì những người trong hàng thừa kế thứ nhất của bà bạn sẽ được hưởng di sản thừa kế, những người đó gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của bà bạn. ( Căn cứ khoản 1 Điều 676)

    Như vậy, nếu mẹ bạn là con đẻ của bà ngoại bạn thì theo quy định trên mẹ bạn sẽ được hưởng 1 phần di sản của bà bạn đẻ lại bằng với phần di sản của những người thừa kế trong hàng thừa kế thứ nhất của bà bạn.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #351963   24/10/2014

    minhnhutnguyen792
    minhnhutnguyen792

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư...
    tài sản của bà để lại gồm một căn nhà ở q1 và 2 gian hàng ở chợ bến thành.chi của mẹ tôi được bà chia cho một gian hàng ở chợ THÁI BÌNH.vậy giờ di 2 tôi có được chia tài sản nữa hay không???
    tran trong cam on....!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-