Tranh chấp tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #4909 18/06/2009

    nguyenvanven

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản khi ly hôn

    Nhờ quí luật sư tư vấn giúp: tôi đang công tác tại Nông trường Tân Lập thuộc tỉnh Tiền Giang. Tôi lập gia đình năm 2006 và ở chung với bên vợ từ đó đến nay do bên vợ tôi chỉ có vợ tôi và mẹ vợ tôi.  Nay do vợ chồng phát sinh mâu thuẩn trầm trọng, vợ tôi có quan hệ với một người đàn ông khác nên cương quyết đòi ly hôn với tôi.

    Tôi không muốn ly hôn vì đã có 1 con chung được 2 tuổi. Mẹ vợ tôi muốn đòi lại 2 ha đất này như vậy có được không? Vì nếu căn cứ theo Luật hôn nhân gia đình thì phần tài sản do cha mẹ tặng cho trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng vì vậy nếu ly hôn thì phải chia đôi tài sản. Kính nhờ quí luật sư tư vấn giúp.

    Xin chân thành biết ơn!
     
    11979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4910   18/06/2009

    Lg_NguyenTienDung
    Lg_NguyenTienDung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2008
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 482
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn chỉ có thể được giải quyết theo các tình huống sau:

    - Nếu mẹ vợ bạn đã tặng cho miếng đất trên cho cả hai vợ chồng bạn theo đúng thủ tục luật định (có hợp đồng tặng cho được công chứng hoặc chứng thực) thì QSD miếng đất trên xem như là tài sản chung của vợ chồng bạn và được giải quyết theo luật HN&GĐ;

    - Nếu mẹ vợ bạn chỉ tặng cho miếng đất trên cho vợ của bạn theo đúng thủ tục luật định (có hợp đồng tặng cho được công chứng hoặc chứng thực) thì QSD miếng đất trên xem như là tài sản riêng của vợ bạn;

    - Nếu mẹ vợ của bạn chưa làm thủ tục tăng cho, chỉ giao miếng đất cho vợ chồng bạn canh tác, sử dụng thì QSD miếng đất trên vẫn là tài sản của mẹ vợ của bạn.

    Thân mến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lg_NguyenTienDung vì bài viết hữu ích
    conthuongme (05/05/2012)
  • #182065   29/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2765 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:    

             Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:

    "Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa  thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa  thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung."

               Như vậy, 2ha đất mà vợ chồng bạn đang sử dụng mà có nguồn gốc là mẹ vợ bạn tặng cho chung cả hai vợ chồng sau khi kết hôn, đồng thời thủ tục tặng cho đã hoàn tất (vợ chồng bạn được cấp GCN QSD đất) thì 2ha đó là tài sản chung của vợ chồng bạn, khi ly hôn, 2ha đất đó sẽ được chia đôi theo quy định tại Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình.
              Nếu 2ha đất đó là mẹ vợ bạn cho riêng vợ bạn hoặc tặng cho vợ chồng bạn nhưng chưa hoàn tất thủ tục thì 2ha đất đó sẽ là tài sản riêng của vợ bạn theo quy định tại Điều 32 Luật hôn nhân và gia đình hoặc mẹ vợ bạn có thể đòi lại 2ha đất đó (do tặng cho chưa có hiệu lực pháp luật).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    conthuongme (05/05/2012)
  • #185013   12/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


               Chào bạn! Trường hợp bạn đã được 2 luật sư tư vấn tương đối cụ thể tôi chỉ có vấn đề sau
                Nếu trường hợp bạn có tài sản trên 2 ha đất đó thì bạn được khoản lợi tức sinh ra từ việc đầu tư sức lao động để hình thành tài sản trên đất, như trồng cây có giá trị kinh tê như cây ăn quả, trồng cây lâu năm, trồng lúa, và các loại hình sinh lợi khác trên đất theo quy định tại Điều 27,32 Luật HN & GĐ

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #186832   18/05/2012

    vuivui91
    vuivui91
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 2156
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 28 lần


    ngoài ra còn có trường hợp này nữa: Nếu như hai vợ chồng bạn mà xây lại căn nhà trên mảnh đất đó, thì mảnh đất  thuộc tài sản của ai sẽ theo nội dung tư vấn bên trên, cỏn căn nhà được xây mới sẽ thuộc tài sản chung và được định giá để chia đôi cho hai vợ chồng, nếu có sửa sang thì chia đôi phần chi phí sửa chữa.

    chẳng cần nói quá nhiều mới cất lên được lời ý nghĩa, mong muốn trong tôi chỉ là một người làm tôt muốn hát ca!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: