DanLuat 2015

Tranh chấp tài sản cho vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #499134 09/08/2018

    nguyenvy2015

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản cho vay tiền

    Anh/ chi cho em xin góp ý về tình huống này

    Tôi cho đối tượng A vay tiền 1 tỷ đồng lãi suất thỏa thuận miệng 1.7% / tháng

    Bác tôi cho đối tượng A vay 300 triệu đồng lãi suất thỏa thuận miệng 1.9%/ tháng

    Đối tượng A có thanh toán tiền lãi một vài tháng. Đến thời hạn thanh toán gốc, đối tượng A không chịu trả tôi và Bác tôi tiền gốc.

    Xin A/C tư vấn đối tượng A có bị trách nhiệm truy cứu hình sự hay không?

    E cảm ơn.

     
    1079 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499150   09/08/2018

    Chào bạn,

    Nếu A có dấu hiệu chiếm đoạt tài sản (như bỏ trốn,...) thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Còn nếu A không trả tiền nhưng vẫn liên lạc với các anh, vẫn khất nợ, không bỏ trốn thì vẫn chỉ là dân sự.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #499412   12/08/2018

    Nếu trong trường hợp người này dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả. Thì sẽ vi phạm tại điểm a khoản 1 Điều 175 BLHS 2015.Còn nếu người đó không gian dối, không bỏ trốn, hoặc không có điều kiện hoàn trả nợ vạy thì anh khong thể khởi kiện hình sự được.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #499912   17/08/2018

    louispham93
    louispham93

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2018
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 79
    Được cảm ơn 9 lần


    Trong trường hợp này, đối tượng A mà bạn nói nếu như dùng thủ đoạn gian dối, bỏ trốn để lẩn tránh trách nhiệm trả nợ cho bạn và bác bạn hoặc khi A có đầy đủ khả anwng trả nợ cho bạn và bác của bạn nhưng lại cố tình không trả thì bạn hoàn toàn có căn cứ để khởi tố hình sự anh ta về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Tuy nhiên nếu A không có thủ đoạn gian dối, cũng như thực sự không có khả năng hoàn trả số tiền vay cho bạn và bác bạn thì bạn không thể khởi kiện hình sự mà chỉ có thể khởi kiện dân sự thôi nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-