Tranh chấp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #76505 01/01/2011

    wjnkyle82

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản

    Xin chào luật sư.

    Em là thành viên mới. Em và gia đình đang gặp rắc rối về việc phân chia tài sản không biết phải giải quyết nhu thế nào và bắt đầu từ đâu.

    Sự việc như sau:

    Ba mẹ em có 03 người con. Ba mẹ em ly hôn vào năm 2000 và quyết định ly hôn có hiệu lực ngày 15/8/2000. Trong quyết định có việc phân chia phần đất 2000m do ba em đứng tên quyền sử dụng đất (sổ đỏ). 

    Theo đó ba em được chia 400m, con mẹ em được chia 1600m (do phải nuôi 3 con). Nhưng sau đó ba em tự nguyện làm đơn hoãn thi hành việc phân chia tài sản và có quyết định đình chỉ thi hành án vào ngày 01/3/2001.

    Ba em cưới vợ khác và có đăng ký kết hôn (Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn ngày 18/01/2001) nhưng không có con.

    Vào năm 2006 ba em mất (Giấy chứng tử ngày 08/12/2006). Trước khi mất ba em đã đem phần đất 2000m trên thế chấp ngân hàng 500 triệu vào năm 2004 cho đến nay sổ đỏ vẫn còn nằm trong ngân hàng và chưa phát mãi. Hợp đồng vay ngân hàng do ba em và vợ sau đứng tên.

    Trước mẹ em, ba em đã có vợ và 02 người con.

    Sự việc như trên. Em và gia đình muốn hỏi luật sư các vấn đề sau:

    - Ngân hàng có lỗi trong việc cầm tài sản mà không xác minh rõ tài sản đó có tranh chấp hay không?

    - Yêu cầu tòa án phân chia tài sản theo quyết định ly hôn, còn 400m của ba em sẽ làm thừa kế có được không?

    - Nếu làm thừa kế thì tài sản sẽ được phân chia như thế nào? Những ai sẽ được chia phần tài sản thừa kế.

    Xin luật sư tư vấn và chỉ bảo cách giúp em và gia đình giải quyết.

    Em va gia đình chân thành cám ơn luật sư.


     
    6104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76613   02/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn nếu như trước khi chết bố bạn không để lại di chúc thì những người sau đây có quyền hưởng thừa kế của bố bạn

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

      Theo như thông tin bạn cung cấp thì sẻ có những người sau đây:

       -Vợ hiện tại của bố bạn
       -2 người con của người vợ trước mẹ bạn
       -3 anh của bạn
       -ngoài ra còn có ông bà nội (nếu có)

    Lưu ý những người này phải không rơi vào trường hợp của điều 643 BLDS

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản 

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    Và những người được hưởng di sản thừa kế phải thực hiện nghĩa vụ do người chết để lại trong phạm vi di sản được nhận,

    Còn về vấn đề xác định lỗi của ngân hàng và việc xác định di sản của bố bạn là tương đối phức tạp nên tôi chưa thể xác định được, bạn có thể liên hệ với một văn phòng luật sư để biết thêm.

    Thân@
     
    Báo quản trị |  
  • #76617   02/01/2011

    tinhvan259
    tinhvan259

    Male
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2010
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo suy nghĩ của mình trong trường hợp này ngân hàng có lỗi trong việc xác định tài sản dung trong việc thế chấp, vì theo quy định thì tài sản đó phải thuộc quyền sở hữu của người đêm thế chấp trong khi đó mảnh đất đó 1600m2 không thuộc quyền sở hữu của cha bạn nên gia đình bạn có quyền đòi lại và ngân hàng phải chịu rủi ro về phần tài sản đó. 

    Nếu làm thừa kế thì (nếu mảnh đất 400m2 vẫn thuộc quyền sở hữu của cha bạn không bị ngân hàng phát mãi thì được chia thừa kế) nhưng phải xác định phần di sản của cha bạn vì có thể mảnh đất đó được nhập vào tài sản chung của với người vợ sau của cha bạn.

    Và những người được thừa kế là 3 anh em (con của mẹ bạn với cha bạn), người vợ sau và 2 người của họ.vì không có di chúc nên chia theo pháp luật và những người nêu trên đươc 1/6 di sản mà cha bạn để lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #76935   04/01/2011

    wjnkyle82
    wjnkyle82

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tinhvan259 viết:

    Theo suy nghĩ của mình trong trường hợp này ngân hàng có lỗi trong việc xác định tài sản dung trong việc thế chấp, vì theo quy định thì tài sản đó phải thuộc quyền sở hữu của người đêm thế chấp trong khi đó mảnh đất đó 1600m2 không thuộc quyền sở hữu của cha bạn nên gia đình bạn có quyền đòi lại và ngân hàng phải chịu rủi ro về phần tài sản đó. 

     Nếu làm thừa kế thì (nếu mảnh đất 400m2 vẫn thuộc quyền sở hữu của cha bạn không bị ngân hàng phát mãi thì được chia thừa kế) nhưng phải xác định phần di sản của cha bạn vì có thể mảnh đất đó được nhập vào tài sản chung của với người vợ sau của cha bạn.

    Và những người được thừa kế là 3 anh em (con của mẹ bạn với cha bạn), người vợ sau và 2 người của họ.vì không có di chúc nên chia theo pháp luật và những người nêu trên đươc 1/6 di sản mà cha bạn để lại.


    Cám ơn các anh chị đã đóng!

    Em và gia đình cũng còn rất hoang mang. Mong anh chị cho em biết rõ hơn, cụ thể bằng cách nào để có thể lấy lại phần tài sản của gia đình em. Nên bắt đầu như thế nào và các thủ tục pháp lý. 

    Nếu có thể anh chị cho em biết trường hợp của em rơi vào những điều luật nào để em có thể tham khảo thêm.
     
    Báo quản trị |  
  • #77127   04/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Chào bạn bạn có thể tham khảo thêm mộ số điều luật sau đây

    Điều 153. Trình tự, thủ tục đăng ký thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất

    1. Trong thời hạn không quá năm (05) ngày làm việc kể từ ngày ký kết hợp đồng tín dụng, các bên tham gia thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất phải nộp một (01) bộ hồ sơ gồm có:

    a) Hợp đồng thế chấp, hợp đồng bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    2. Trong thời hạn không quá năm (05) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thực hiện đăng ký thế chấp, đăng ký bảo lãnh vào hồ sơ địa chính và chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận.

    3. Việc đăng ký thay đổi nội dung đã đăng ký thế chấp, đã đăng ký bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất; sửa chữa sai sót trong nội dung đăng ký thế chấp, đăng ký bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất được thực hiện theo trình tự, thủ tục đối với việc đăng ký thế chấp, đăng ký bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất quy định tại khoản 2 Điều này.

    Điều 154. Trình tự, thủ tục đăng ký xoá đăng ký thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất

    1. Sau khi hoàn thành xong nghĩa vụ trả nợ, bên đã thế chấp, bên đã bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất nộp một (01) bộ hồ sơ gồm có:

    a) Xác nhận của Bên nhận thế chấp, bảo lãnh về việc đã hoàn thành nghĩa vụ trả nợ trong Hợp đồng thế chấp, hợp đồng bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất hoặc Bản xác nhận của Bên nhận thế chấp, bảo lãnh về việc đã hoàn thành nghĩa vụ trả nợ;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    2. Trong thời hạn không quá năm (05) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm tra việc hoàn thành nghĩa vụ trả nợ của người xin xoá đăng ký thế chấp, xoá đăng ký bảo lãnh; thực hiện việc xoá đăng ký thế chấp, xoá đăng ký bảo lãnh trong hồ sơ địa chính và chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    3. Trình tự, thủ tục đối với việc đăng ký huỷ đăng ký thế chấp, đăng ký huỷ đăng ký bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất; đăng ký kết quả về việc xử lý tài sản thế chấp bằng quyền sử dụng đất, đăng ký kết quả về việc xử lý tài sản bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất được thực hiện theo trình tự, thủ tục đối với việc xoá đăng ký thế chấp, xoá đăng ký bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

     
    Báo quản trị |