DanLuat 2015

Tranh chấp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #312070 03/03/2014

    NguyenBichChi91

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp tài sản

    Tôi có một người bạn là người đồng tính (A), bạn ấy sống chung với người cùng giới (B) đã gần 20 năm. Nay B bệnh nặng khó qua khỏi  và gia đình bên B muốn chia căn nhà 2 ng đang chung sống cũng như lấy toàn bộ tiền bảo hiểm xã hội của B gần 80 triệu đồng. Vì theo họ, miếng đất xây căn nhà đó và BHXH có đứng tên của B nên nếu B mất thì họ sẽ lấy lại là lẽ tự nhiên. Gia đình bên kia gồm 1 người mẹ và 3 người con trai trong khi bạn tôi chỉ một thân một mình và căn nhà đó ngoài B đứng tên thì tiền xây nhà đều là của A, bao gồm cả vật dụng trong nhà. Khi B bệnh nặng cũng là muốn ở trong căn nhà đó và do B chăm sóc. Theo luật sư thì bạn tôi có thể ra tòa đòi quyền sử dụng toàn căn nhà đó hay phải chia ra làm hai?

     
    1906 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312243   04/03/2014

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề bạn thắc mắc, Luật sư giải đáp như sau:

    Tài sản chung của hai người chung sống với nhau được xác định là loại tài sản chung theo phần, tức là sẽ xác định theo giá trị đóng góp của mỗi người trong tài sản chung đó.

    Cụ thể, Điều 216, Bộ Luật dâ sự quy định:

    1.Sở hữu chung theo phần là sở hữu chung mà trong đó phần quyền sở hữu của mỗi chủ sở hữu được xác định đối với tài sản chung.

    2. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền, nghĩa vụ đối với tài sản thuộc sở hữu chung tương ứng với phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp có thoả thuận khác”.

    Theo đó, miếng đất, ngôi nhà này là tài sản chung theo phần của A và B. A hoàn toàn có thể gửi đơn đến Tòa án, yêu cầu giải phân chia tài sản để xác định phần tài sản thuộc quyền sở hữu của mình. Tuy nhiên, để xác định được phần tài sản của mình, A phải chứng minh được phần đó là do công sức, tài sản của mình đóng góp.

    Trên đây là nội dung giải đáp của LS dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp. Tuy nhiên để được tư vấn cụ thể, chi tiết hơn bạn có thể gửi thêm tài liệu hoặc đến gặp trực tiếp Luật sư tại công ty Luật Thành đô.

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô http://luatthanhdo.com/ để được tư vấn miễn phí.

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-