DanLuat 2015

Tranh chấp ranh đất

Chủ đề   RSS   
  • #390844 06/07/2015

    trkhacdung

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp ranh đất

    Xin hỏi Luật sư: Phần đất của gia đình tôi trước đây khoảng năm 2000, có bán cho ông A một phần và người này đã trồng 1 hàng dừa ngay ranh đất. Đến năm 2010 thì người này mất nên vợ ông ấy đã sang lại cho ông B. Người chủ mới này sau khi đo đạt với cha tôi đã thống nhất ranh đất hiện tại là 1/2 gốc dừa. Năm 2013 cha tôi mất và đã chuyển quyền sử dụng đất cho mẹ tôi. Đến nay, quyền thừa hưởng từ hàng dừa vẫn thuộc về ông B nhưng khoảng đất của tôi từ ranh trở vào 3m thì không trồng cây gì dược. Nay tôi muốn làm hàng rào bảo vệ khu vườn hoặc kiện ông B thì phải làm sao. Có cần phải bồi thường gì không? Thành thật cám ơn.
    Cập nhật bởi trkhacdung ngày 06/07/2015 08:31:31 PM
     
    2105 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #390850   06/07/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Điều 265 của Bộ luật dân sự quy định về Nghĩa vụ tôn trọng ranh giới giữa các bất động sản như sau:

    1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thoả thuận của các chủ sở hữu hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ ba mươi năm trở lên mà không có tranh chấp.

    2. Người có quyền sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới trong khuôn viên đất phù hợp với quy hoạch xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất liền kề của người khác.

    Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    3. Trong trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng thì người sử dụng đất có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung; không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách.
     

    Như vậy, đúng ra việc trồng hàng dừa ngay ranh giới để tán cây dừa vươn qua đất của bạn dẫn đến việc tính từ gốc dừa qua 3 m bạn không thể trồng gì được là ông B đã vi phạm quy định nói trên . Tuy nhiên, bạn cũng nên xét đến việc khi cha bạn còn sống đã thỏa thuận với ông B về việc lấy hàng dừa làm ranh giới nên nay không thể yêu cầu ông B chặt bỏ hàng dừa được vì đôi bên đã có thỏa thuận. Do vậy, nay nếu tán dừa vươn qua đất bạn khiến bạn không thể trồng trọt thì bạn có quyền yêu cầu ông B chặt mé toàn bộ tán dừa vươn qua đất bạn để bạn trồng trọt (hoặc tự bạn có thể làm việc đó nếu đã yêu cầu nhưng ông B không thực hiện).

    Trường hợp ông B ngăn cản không cho bạn thực hiện mé tán hàng dừa thì bạ có thể khởi kiện ông  ra Tòa đểb yêu cầu tòa án giải quyết cho bạn theo nội dung quy định nói trên .

    Thân mến.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-