Tranh chấp quyền trổ cửa?

Chủ đề   RSS   
  • #223358 31/10/2012

    vuisongvayeudoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp quyền trổ cửa?

    Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn hỏi: nếu nhà bên cạnh nhà tôi đang xây dựng mà có ý định trét vôi bịt kín các cửa sổ nhả tôi, tôi có quyền khiếu kiện hay không? và nếu có thể khiếu kiện, tôi phải nộp đơn cho cơ quan có thẩm quyền nào? đơn khiếu kiện gồm những hồ sơ nào?

    rất mong nhận được câu trả lời của luật sư.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 01/11/2012 08:31:19 CH
     
    5125 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223487   01/11/2012

    DauHienQL
    DauHienQL

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    căn cứ theo quy định của luật xây dựng và luật dân sự: nếu công trình xây dựng của nhà bạn không phạm vào những hành vi bị nghiêm cấm tại Điều 10 của luật xây dựng thì bạn có thể viết đơn yêu cầu hòa giải lên Ủy ban Nhân Dân địa phương. Nếu hòa giải không có kết quả thì bạn có thể viết đơn khởi kiện lên Tòa Án. Nội dung đơn phải nêu rõ căn cứ, yêu cầu khởi kiện, kèm theo chứng minh thư photo công chứng, giấy tờ liên quan đến đất đai, nhà ở và các chứng cứ chứng minh quyền lợi hợp pháp của mình bị xâm hại.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 01/11/2012 08:33:27 CH Luật sư Mai Phong - Công Ty Luật TNHH Mai Phong- hotline 0974 206 766

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Số 202, đường Hoàng Quốc Viêt, Từ Liêm, Hà Nội

    Luật Sư:

    Hotline: 0972 944 044

     
    Báo quản trị |  
  • #228807   23/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 266 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

    Điều 266. Quyền sở hữu đối với mốc giới ngăn cách các bất động sản

    1. Chủ sở hữu bất động sản liền kề chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình. Những người sử dụng đất liền kề có thể thoả thuận với nhau về việc dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn, trồng cây trên ranh giới để làm mốc giới ngăn cách giữa các bất động sản; những vật mốc giới này là sở hữu chung của những người đó.

    Trong trường hợp mốc giới ngăn cách chỉ do một bên tạo nên trên ranh giới và được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý thì mốc giới ngăn cách đó là sở hữu chung, chi phí để xây dựng do bên tạo nên chịu, trừ trường hợp có thoả thuận khác; nếu chủ sở hữu bất động sản liền kề không đồng ý mà có lý do chính đáng thì chủ sở hữu đã dựng cột mốc, hàng rào, xây tường ngăn phải dỡ bỏ.

    Đối với cây là mốc giới chung, các bên đều có nghĩa vụ bảo vệ; hoa lợi thu được từ cây được chia đều, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    2. Đối với mốc giới là tường nhà chung, chủ sở hữu bất động sản liền kề không được trổ cửa sổ, lỗ thông khí hoặc đục tường để đặt kết cấu xây dựng, trừ trường hợp được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý.

    Trong trường hợp nhà xây riêng biệt nhưng tường sát liền nhau thì chủ sở hữu cũng chỉ được đục tường, đặt kết cấu xây dựng đến giới hạn ngăn cách tường của mình.

    Như vậy căn cứ theo quy định pháp luật hành vi xây kín, có ý định chát vôi bịp kín cửa sổ nhà bạn đã vi phạm quy định về việc hạn chế quyền sử dụng bất động sản ngăn cách giữa hai gia đình.

    Do vậy bạn làm Đơn đề nghị Hòa giải ra UBND xã/phường theo quy định tại Điều 135 Luật đất đai 2003 hướng dẫn về thủ tục Hòa giải của xã/phường. Yêu cầu UBND xã lập Biên bản hòa giải về việc giải quyết tranh chấp trên.

    Khi có Biên bản hòa giải tranh chấp "không thành" bạn khởi kiện ra Tòa án nhân dân quận/huyện nơi có Bất động sản:

    Hồ sơ khởi kiện gồm có

    - Đơn khởi kiện theo mẫu (Nghị quyết 02/2006/HĐTP)

    - Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của người khởi kiện (bản sao)

    - Biên bản hòa giải không thành của xã phường

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản sao)

    - Giấy tờ khác kèm theo nếu có

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |