TRANH CHẤP QUYỀN THỪA KẾ TÀI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #474783 15/11/2017

    TRANH CHẤP QUYỀN THỪA KẾ TÀI SẢN

    Em có những thắc mắc cần được giải đáp. Mong anh(chị) am hiểu về luật này cho em xin ý kiến.

    - Gia đình em có xảy ra mâu thuẫn về việc di chúc của ông nội để lại. Ông nội em khi còn sống và đủ minh mẫn đã ra cơ quan có thẩm quyền để lập di chúc cho con cháu(di chúc hợp pháp) chỉ có chữ ký của ông vì bà nội ốm nằm liệt giường ko đủ minh mẫn nữa. Sau khi ông nội em mất và bà em cũng chẳng may cũng mất sau đó ít lâu. Sau khi công bố di chúc của ông lập trước đó thì di chúc chỉ chia cho 4 người con(2 trai và 2 gái), còn lại 2 người con trai cả và út không có tên trong di chúc. Sự việc đấy gây ra mẫu thuẫn cho 2 người con trai và họ muốn khởi kiện để được đòi chia lại tài sản. Em xin hỏi là nếu họ khởi kiện thì có khả năng nào thắng được kiện không ? Vì theo như họ nói trong bộ luật dân sự có điều khoản sẽ sửa đc lại di chúc và được chia tài sản lại theo pháp luật. Em còn trẻ không hiểu rõ nên nhờ anh chị tư vấn hộ ạ.

    Em chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi hanavt007@gmail.com ngày 15/11/2017 12:51:12 CH
     
    2191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474804   15/11/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 9624
    Cảm ơn: 135
    Được cảm ơn 923 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Nếu di chúc được lập hợp pháp, không có vi phạm gì để Toà tuyên huỷ thì khả năng thắng kiện của 2 người kia là rất thấp. Tuy nhiên, phải xem trong 2 người đó có ai chưa đủ tuổi thành niên (đủ 18 tuổi) hoặc đã đủ tuổi thành niên nhưng không có khả năng lao động hay không ? Nếu có thì người đó được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc, tức phải xem xét lại việc chia thừa kế theo di chúc của ông.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #481543   09/01/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 69 lần


    Chào bạn,

    - Trừơng hợp di chúc của ông nội bạn hợp pháp thì khi ông mất sẽ chia phần tài sản của ông nội, tức là chia cho 4. Tuy nhiên, còn lại 2 ngừoi con trai cả và út không có tên trong di chúc, xác định rõ là đã thành niên chưa, có khả năng lao động hay không?

    Nếu chưa thành niên và không có khả năng lao động thì dù không có trong di chúc vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật.

    Theo điều 644 Bộ luật dân sự 2015: " 1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này".

    - Còn về phần tài sản của bà, do chết không để lại di chúc nên sẽ chia theo pháp luật. Theo điều 651 Bộ luật dân sự 2015:

    " 1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản". 

    Do đó, phần tài sản của bà sẽ chia cho cả 6 ngừơi con, có cả con trai cả và út.

    Mình có vài thông tin chia sẻ như thế, mong sẽ giúp ít cho bạn.

     
    Báo quản trị |