TRANH CHẤP QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT.

Chủ đề   RSS   
  • #278926 01/08/2013

    jtlvd85

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    TRANH CHẤP QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT.

    Ông A và vợ là bà B có sử dụng một thửa đất diện tích 450m2.( trong đó có 150m2 là do anh C- con của ông A và bà B - mua (có giấy tờ viết tay) ông A + bà B có 5 người con. Năm 1990 ông A mất. 4 người con của ông A lập gia đinh và không ở trên mảnh đất 450 m, chỉ còn anh C và bà mẹ. Năm 2006 toàn thể gia đình gồm bà C và 5 người con họp gia đình, thỏa thuận toàn bộ diện tích đất 450m2 mặc dù đứng tên trong GCNQSDĐ là anh C nhưng thực chất là tài sản chung của gia đình, không ai được phép bán. (Nên nhớ - năm 2006 mảnh đất chưa được cấp GCNQSDĐ). Năm 2010 a C mới làm thủ tục cấp GCNQSDĐ và được Cấp giấy chứng nhận cho: HỘ GIA ĐÌNH ANH C.

    Vậy, nếu 1 trong 4 người con còn lại kiện anh C ra Tòa yêu cầu chia mảnh đất đó. Anh C phải làm thế nào?

     
    3140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279632   06/08/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Trước tiên tranh chấp đất đai khá phức tạp nên chưa được xem hồ sơ vụ việc rất khó tư vấn chính xác cho bạn. Do vậy bài tư vấn dưới đây của tôi mang tính tham khảo nhé!

    1./. Về nguồn gốc sử dụng đất và hiện trạng sử dụng đất anh C thường xuyên và hiện tại cũng sinh sống trên mảnh đất đó. Do vậy về nguyên tắc anh C có quyền xin cấp Giấy chứng nhận đối với mảnh đất trên.

    2./. Về trình tự xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử đụng đất của anh C năm 2010 theo sự điều chỉnh của Nghị định 69/2009/NĐ-CP. Việc trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có tuân thủ quy định của pháp luật hay không cần căn cứ hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    3./. Theo quy định tại Điều 108, 109 Bộ luật dân sự 2005 quy định như sau:

    Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình

    Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ.

    Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

    1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

    2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

    Căn cứ quy định viện dẫn trên trường hợp năm 2010 đất cấp cho Hộ gia đình anh C thì cần căn cứ vào sổ hộ khẩu thời điểm trước năm 2010 ai có tên trong sổ hộ khẩu sẽ có phần quyền sử dụng đất trên.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |