Tranh chấp quyền sử dụng đất 5%

Chủ đề   RSS   
  • #248131 12/03/2013

    Quangld.finance

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp quyền sử dụng đất 5%

    Em có vấn đề này muốn nhờ các luật sư tư vấn:

    Gia đình ông bà nội em được nhà nước giao 240m2 đất 5% để canh tác theo quy định tương đương với 04 suất là của Ông nội, Bà Nội, Em gái Ông Nội Em, Bác Em. Bố em do sinh sau thời điểm được chia nên không có suất. Từ khi được giao thì Ông Bà Nội Em và bác Em sử dụng. Hiên tại các thành viên trên đều đã mất, chỉ còn bố Em.

    Đến năm 2009, Bà Nội Em là người cuối cùng mất, phần diện tích đất trên được giao lại cho Bố mẹ Em sử dụng và quản lý, nhưng trên giấy tờ vẫn thuộc quyền sử dụng của Bác Em mặc dù Bác đã mất từ năm 2008. Bác Em hiện có 1 vợ và 1 con trai 7 tuổi.

    Thời gian gần đây nhà nước có chủ trương dồn điền đổi thửa và có điều chỉnh về quyền sử dụng đất 5%. Gia đình Em dự định chia cho vợ và con của Bác Em 1/2 thửa đất trên để sử dụng, tuy nhiên vợ của Bác Em không đồng ý và muốn sử dụng toàn bộ diện tích trên. Em cũng đã tham khảo luật thừa kế thì thấy phần diện tích đất cấp cho Bác Trai Em thì được thừa kế lại cho Con trai, còn phần còn lại là được thừa kế lại cho Bố Em có đúng không ạ.

    Trong trường hợp gia đình em và Bác Em không thỏa thuận được với nhau thì thủ tục đề nghị can thiệp pháp lý ra sao?

    Rất mong các Luật sư của Dân Luật tư vấn giúp Em. 

    Trân trọng cảm ơn các luật sư.

     
    4296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248256   13/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn trình bày thì ông bà nội bạn, em gái của ông nội và bác của bạn được nhà nước cấp cho 04 suất 240m2 tương đương mỗi người 01 suất. Sau đó ông bà nội của bạn mất không để lại di chúc và gia đình bạn đang trực tiếp canh tác trên diện tích đất đó nhưng trên giấy tờ vẫn thuộc quyền sử dụng của bác bạn (đã mất 2008). Như vậy, về mặt pháp lí thì diện tích trên đang thuộc quyền quản lí và sử dụng của bác bạn. Do ông bà nội của bạn mất không để lại di chúc nên di sản của ông và bà sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho hàng thừa kế hàng thứ nhất bao gồm ba bạn và bác bạn. Năm 2008 bác của bạn mất không để lại di chúc thì di sản của bác bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất là vợ và con trai của bác bạn sẽ được hưởng những phần bằng nhau.

    Như vậy, bố bạn sẽ được thừa hưởng 50% diện tích đất của ông bà nội bạn, bác bạn sẽ được hưởng 50% diện tích đất của ông bà nội bạn cộng với 01 suất là phần của bác bạn đã được cấp trước đó. Bạn có thể tham khảo qui định sau nhé

     

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Nếu giữa gia đình bạn và gia đình của bác bạn không thể thỏa thuận được thì gia đình bạn có thể làm đơn khởi kiện ra tòa bạn nhé.

    Thân chào.

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    Quangld.finance (13/03/2013)
  • #248275   13/03/2013

    Quangld.finance
    Quangld.finance

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn giúp em.

    Tuy nhiên có điểm em vẫn chưa rõ, xin Luật Sư giải thích giúp.

    Trong trường hợp của em, Luật sư đã xem xét đến thời điểm mất của Bà Nội em và Bác Em chưa. Bà Nội Em mất năm 2009, Bác Em mất năm 2008, như vậy Bác Em mất trước thời điểm người để lại di sản mất, theo em được biết thì di sản chỉ được chia cho người còn sống tại thời điểm người để lại di sản qua đời. Kính mong Luật Sư giải thích giúp Em.

    Xin trân trọng cảm ơn Luật Sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #248520   14/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn tiếp như sau:

    Truờng hợp con mất trước mẹ thì theo qui định của pháp luật là thuộc trường hợp thừa kế thế vị, cụ thể như sau:

     

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

    Như vậy, Ki bác của bạn mất thì di sản của bác sẽ được chia đều cho: vợ, con và bà của bạn thành 3 phần bằng nhau. Sau đó, năm 2009 thì bà mất, di sản của bà sẽ được chia đều cho ba bạn và con của bác bạn (gọi là thừa kế thế vị)

    Trên đây là nội dung tư vấn thêm cho bạn.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com