Tranh chấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #114399 29/06/2011

    hanhnguyen_90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp quyền sử dụng đất

    Năm 2001,bố tôi cùng anh trai lập di chúc chia đôi mảnh đất, (người anh trai đi xa khi địa phương đo lại diện tích để làm sổ đỏ thì người anh trai không có hộ khẩu tai đó nên trong trích lục của bản đồ địa phương không có tên người anh trai .)Xin hỏi trong trường hợp này người anh trai có quyền thừa kế trong mảnh đất trên hay không ?
     
    2599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #114557   30/06/2011

    ngocbich1008
    ngocbich1008

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Anh trai bạn được hưởng thừa kế theo di chúc,  quyền được hưởng di sản không phụ thuộc vào việc anh trai bạn có tên trong hộ khẩu tại đó. Theo Điều 632, Bộ luật dân sự 2005 quy định, Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật. 

    Điều 643. Người không được quyền hưởng di sản (Bộ luật dân sự 2005)

    1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

     
    Báo quản trị |