Tranh chấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #515433 18/03/2019

    minhminh4662

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp quyền sử dụng đất

    Chào luật sư. Nhà tôi có mua một miếng đất thổ cư. Nhưng thời điểm năm 2004-2005 nhà nước chia đất rồi tôi mua lại của người bán nhưng bằng giấy viết tay và không có công chứng của ủy ban. Giấy viết tay có nội dung bán không thời hạn và thuế đất về sau tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm và có kí tên của cả hai bên. Nhưng ngày đó do quen biết cả nên tôi không làm sổ đỏ. Và sổ đỏ giờ vẫn đứng tên chủ cũ. Vì lúc đó đất mới khai hoang nên tôi có thuê nhiều người để cải tạo, họ vẫn còn sống và có thể làm chứng cho tôi. Bây giờ chủ cũ đòi lại đất và đã vào tòa để hòa giải nhiều lần nhưng vẫn không có quyết định cuối cùng (cụ thể là hơn hai năm) . Vậy theo luật sư tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình ạ? Tôi xin cảm ơn!!!
     
    1330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515439   18/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1982)
    Số điểm: 11454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1308 lần
    Lawyer

    Trên thực tế có nhiều trường hợp mua bán đất bằng giấy viết tay, dẫn đến tranh chấp, trong đó trường hợp bị đòi lại đất như trường hợp của bạn là khá phổ biến.

    Căn cứ Điều 127 Luật Đất đai 2003: “Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; Trường hợp hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất”, thì trường hợp chuyển nhượng đất của bạn chưa tuân thủ về hình thức của hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ. Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán TAND tối cao: “Đối với hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ mà không có công chứng, hoặc chứng thực của UNND cấp có thẩm quyền, nếu sau khi thực hiện hợp đồng chuyển nhượng, bên nhận chuyển nhượng đã trồng cây lâu năm, đã làm nhà kiên cố..., bên chuyển nhượng không phản đối và cũng không bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai theo các quy định của Nhà nước”, thì hợp đồng này cũng được Tòa án công nhận.

    Mặc khác, căn cứ vào Điều 412 Bộ luật Dân sự quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự là phải trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau. Do vậy, tuy các bên mua bán đất bằng giấy tay nhưng cũng được xem là hợp đồng dân sự. Bên bán đất không thể chỉ dựa vào lý do hợp đồng không có công chứng, chứng thực mà bất chấp quyền lợi của người mua đất.

    Mặc dù căn cứ vào các quy định pháp luật hiện hành, gia đình bạn có thể được công nhận QSDĐ, nhưng cũng không loại trừ trường hợp hợp đồng bị Tòa án tuyên bố vô hiệu vì lý do không có công chứng, chứng thực. Khi đó, sẽ căn cứ lỗi của các bên để buộc bên có lỗi phải bồi thường thiệt hại cho bên kia theo quy định pháp luật. Qua những phân tích ở trên thì chúng tôi khuyên gia đình bạn nên sử dụng biện pháp thương lượng, hòa giải là cách tốt nhất. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #515497   19/03/2019

    minhminh4662
    minhminh4662

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp quyền sử dụng đất

    Dạ vậy nếu Tòa cứ giải quyết hòa giải mãi nhưng không thành thì bây giờ mình phải làm thế nào ạ? ( do tận gần cả 3 năm nay nhưng vẫn không giải quyết xong ạ)
     
    Báo quản trị |  
  • #515502   19/03/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1982)
    Số điểm: 11454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1308 lần
    Lawyer

    Thời gian cho một vụ án dân sự thông thường không kéo dài quá 4 tháng. Nếu có những tình tiết phức tạp thì có thể gia hạn thêm 2 lần 2 tháng nữa. Song trên thực tế, các vụ án dân sự thường kéo dài hơn, do nhiều nguyên nhân như tranh chấp phức tạp, có tính chất lịch sử, liên quan đến nhiều người. bạn căn cứ vào quy định nêu trên để xem xét, đối chiếu cụ thể vụ việc của mình. Nếu bạn cho rằng người giải quyết vụ án vi phạm thời hạn chuẩn bị xét xử thì bạn gửi đơn khiếu nại đến Chánh án TAND (nơi đang thụ lý vụ án) để được xem xét, giải quyết. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.