Tranh chấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #459839 04/07/2017

    Tranh chấp quyền sử dụng đất

    tranh chấp về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không phải về tranh chấp quyền sử dụng đất có cần tiến hành hòa giải tại UBND xã không? anh/chị

     

     
    2142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459891   04/07/2017

    Bạn tham khảo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP để biết:

    "2. Đối với tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất mà chưa được hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp theo quy định tại Điều 202 Luật đất đai năm 2013 thì được xác định là chưa có đủ điều kiện khởi kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015. 

    Đối với tranh chấp khác liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,... thì thủ tục hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp không phải là điều kiện khởi kiện vụ án".

    Trân trọng!

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #459904   04/07/2017

    huynhvanphuc700 viết:

    tranh chấp về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không phải về tranh chấp quyền sử dụng đất có cần tiến hành hòa giải tại UBND xã không? anh/chị

     

    bạn có thể nói rõ hơn tranh chấp về giấy chứng nhận là như thế nào không?

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |