DanLuat 2015

Tranh chấp quyền nuôi con khi thấy mẹ chăm sóc bé không hợp lý

Chủ đề   RSS   
  • #182147 30/04/2012

    mrdien1981

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp quyền nuôi con khi thấy mẹ chăm sóc bé không hợp lý

    Tôi và vợ ly dị đã hơn hai năm,lúc li hôn bé chưa đầy năm(vợ chủ động li hôn)nên khi ra toà tôi không tranh chắp quyền nuôi con với vợ.Khi li hôn vợ tôi không yêu cầu cắp dưỡng(đưa tiền nói lo cho bé cũng không lấy).Hơn một năm nay vợ tôi đi làm xa và không cho tôi biết địa chỉ để liên lạc và hỏi thăm bé(chuyển chỗ ở,đổi số di động,chuyển nơi công tác).Vô tình tôi len Facebook biết được vợ tôi đã có người khác và bé không ở với mẹ mà gửi bà ngoại hay gửi trong chùa(trên facebook ghi không được rõ,vợ tôi cũng đang đi tu(hay học đạo))Vậy xin cho hỏi khi thấy bé còn nhỏ mà gửi như vậy tôi có quyền yêu cầu đưa bé về với tôi được không?Xét về kinh tế thì tôi có kém hơn vợ nhưng vẫn đủ để lo cho bé.Nếu yêu cầu được thì tôi phải gửi đơn ở đâu và thời gian đễ biết được quyết định là bao lâu?Tôi la công nhân viên nên thời gian nghĩ phép cũng có hạn,mọi người ai biết cách nhanh nhất hoặc phương pháp nào tốt nhất xin cho tôi lời khuyên.Xin Cám ơn
     
    2562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182155   30/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào #edf5f9;">mrdien1981. Phạm Thanh xin trả lời câu hỏi như sau:
    Theo quy định tại điều 93 Luật Hôn nhân gia đình thì việc Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    "Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên." và Điều 94 quy định về Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

    "Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.

    Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó."

    Như vậy, anh có quyền yêu cầu Toà án thay đổi quyền nuôi con với điều kiện anh phải chứng minh được việc vợ anh tiếp tục nuôi sẽ ảnh hưởng đến quyền lợi mọi mặt của cháu hoặc anh trực tiếp nuôi con sẽ đảm bảo cho con phát triển toàn diện hơn mẹ của cháu.
    Chúc anh thành công.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-