tranh chấp quyền lợi lao động

Chủ đề   RSS   
  • #203271 25/07/2012

    hongthuynt

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    tranh chấp quyền lợi lao động

    Tháng 6/2009 có  một doanh nghiệp muốn thành lập doanh nghiệp đo đạt nhưng vì chưa có bằng địa chất nên đã mời ba tôi tham gia làm thành viên của công ty  để  thành lập doanh nghiệp có tư cách pháp nhân để hoạt động bên lĩnh vực đo đạt vì ba tôi có bằng địa chất  và hai bên cùng hợp tác có lập hợp  đồng lao động với với mức lương 2 triệu đồng/tháng với nhiệm vụ là chuyên viên nhưng thực chất là ba tôi không tham gia hoạt động gì của công ty.Năm đầu công ty trả đúng theo hợp đồng nhưng tháng 05/2011 đến nay công ty không thực hiện theo hợp đồng nữa nhưng vẫn sử dụng bằng ba tôi để hoạt động ở lĩnh vực đo đạt , ba tôi điện hỏi thì công ty trả lời do công ty làm ăn chưa thu được tiền của các đối tác nên chưa có tiền .Như vập công ty không thực hiện như hợp đồng lao động thì ba tôi muốn rút tên không hoạt động trong lĩnh vực đia chất nữa thì phải làm sao? tháng 05/2011 đến nay công ty không gởi hợp đồng cho ba tôi ký lại nhưng vẫn sử dụng bằng cấp để hoạt động nhưng không trả tiền theo hợp đồng.Vậy xin hỏi ba tôi có làm đơn kiện công ty được không .Xin luật sư tư vấn giúp cho ba tôi. xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    4982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203942   27/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì công ty ký hợp đồng lao động với cha bạn nhằm thực hiện đăng ký ngành nghề đo đạc địa chất mà cha bạn có chứng chỉ hành nghề. Từ tháng 6/2009 - 5/2011 tuy nhiên đến tháng 5/2012 đến nay công ty  không thực hiện việc thanh toán tiền lương theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động với cha bạn mặc dù vẫn yêu cầu cha bạn làm việc. Theo tôi cha bạn nên có đơn kiến nghị với công ty để được hưởng những quyền lợi về lương như đã thỏa thuận. Theo quy định của pháp luật lao đông doanh nghiệp thanh toán chậm lương cho người lao động từ 15 ngày trở lên thì sẽ chịu lãi xuất chậm thanh toán cho khoản tiền nợ lương của người lao động. Cũng theo bộ luật lao động trường hợp của cha bạn có đủ căn cứ để người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động. Tuy nhiên trước khi chấm dứt hợp đồng lao động tại công ty cha bạn phải báo trước thời gian hợp lý để đảm bảo đúng pháp luật, cụ thể. Đối với hợp đồng không xác định thời hạn là 45 ngày, hợp đồng có xác định thời hạn từ 12 tháng đến 36  tháng là 30 ngày. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    hongthuynt (08/08/2012)
  • #204787   01/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3336)
    Số điểm: 21707
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1187 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn nêu thì ba bạn ký kết hợp đồng lao động với Công ty. Tuy nhiên, bạn không cho biết thời hạn của hợp đồng cũng như quá trình ký kết nên luật sư không thể tư vấn cụ thể được.

    Nói chung, ba bạn là nhân viện thì có quyền được nhận lương nên tiền lương còn nợ, ba bạn có quyền đòi công ty phải trả. Từ tháng 5/2011 đến nay, Công ty không thực hiện theo hợp đồng thì để an toàn cho mình, ba bạn nên đến rút lại hồ sơ, đặc biệt là bằng cấp chuyên môn của mình. Việc Công ty hoạt động có đáp ứng các điều kiện pháp luật quy định hay không hoặc không có thì hoạt động bằng cách nào, thuộc chức năng quản lý của cơ quan nhà nước, ba bạn không nhất thiết phải quan tâm.

    Như vậy, nếu kiện thì ba bạn có thể kiện đòi tiền lương và các quyền lợi hợp pháp có liên quan, còn những nội dung khởi kiện khác tùy theo quyết định của ba bạn dựa trên căn cứ thu thập đvà ý chí của mình.

     

    Trân trọng

      

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    hongthuynt (08/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nhâm Thị Lan

Văn phòng Luật sư Hoàng Phát

số 169 Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy, Hà Nội

ĐT: 0966916551 Email: hoangphulaw@gmail.com