Tranh chấp QSD đất khi bị sai diện tích?

Chủ đề   RSS   
  • #555619 25/08/2020

    Tranh chấp QSD đất khi bị sai diện tích?

    Tôi có 01 thửa đất do mẹ đẻ tôi cho đã được cấp Quyết định mang tên tôi (bìa xanh ) của UBND huyện năm 1997 có ghi kích thước các cạnh, đến năm 2016 tôi đổi sang giấy CNQSD đất và diện tích có tăng thêm. nguyên nhân tăng thêm là do thửa đất nhiều cạnh nhiều đường cong năm 1997 cấp Quyết định không đo đạc chính xác dẫn đến sai số, riêng kích thước cạnh bám mặt đường thì không tăng so với bản đồ mới đo. năm 2019 mẹ đẻ tôi yêu cầu tôi trả lại phần diện tích tăng thêm và yêu cầu chia đôi theo kích thước cạnh mặt đường, nhưng tôi không chấp nhận và chỉ trả lại phần tăng thêm tại các cạnh phía trong, mẹ tôi không đồng ý nay đòi lại toàn bộ diện tích thửa đất và đã kiện ra tòa.

    Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi phải làm thế nào?

     
    637 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn UBNDhuyenQuyHop vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555987   28/08/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 6, Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, đương sự có quyền và nghĩa vụ chủ động thu thập, giao nộp chứng cứ cho Tòa án và chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp, Tòa án chỉ có trách nhiệm hỗ trợ đương sự trong việc thu thập chứng cứ và chỉ tiến hành thu thập, xác minh chứng cứ.

    Do đó, bạn cần chủ động chuẩn bị những chứng cứ, chứng minh cho diện tích đất đang tranh chấp của mình là hợp pháp. Trường hợp này nếu như chứng minh được đất của gia đỉnh mình (căn cứ dựa trên đo đạc thực tế và giấy tờ về quyền sử đụng đất của 2 bên) thì gia đình bạn có căn cứ để bảo vệ phần diện tích của gia đình bạn.

    Để đảm bảo quyền lợi của gia đình bạn, trước hết bạn nên thỏa thuận với mẹ mình để thương lượng phần diện tích đang tranh chấp. Trong trường hợp mẹ bạn không chịu thì bạn có thể yêu cầu cơ quan Tòa án giải quyết theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.