Tranh chấp nuôi con

Chủ đề   RSS   
  • #348192 03/10/2014

    havo123456

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp nuôi con

    Xin luật sư tư vấn dùm trường hợp của tôi: năm 2013 tôi kết hôn với chồng nhưng không làm hôn thú. Cuối năm 2013 tôi sinh con và làm khai sinh cho con là con ngoài giá thú, làm thêm giấy nhận cha con. Trong khai sinh con tôi mang họ cha và có tên cha. Nay vợ chồng tôi không hoà thuận. Tôi muốn tự mình nuôi con. Tôi xin có một số câu hỏi sau đây: 1-cha bé có quyền giữ bé lại nuôi không? 2- nếu cha bé không cho tôi mang con đi thì tôi phải nhờ cơ quan nào can thiệp? 3- tôi muốn đem bé đi định cư ngoài có được không? Xin luật sư tư vấn giúp dùm trường hợp của tôi. Tôi xin chân thành cám ơn.
     
    3127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348299   04/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Trong trường hợp này: Vì trường hợp này chồng bạn đã làm thủ tục nhận con và được công nhận là cha của đưa trẻ nên chồng bạn có quyền nuôi con, chăm sóc con.

    2. Trường hợp bạn muốn nuôi con mà cha bé không đồng ý thì bạn có thể gửi yêu cầu đến tòa án, yêu cầu ly hôn và yêu cầu được quyền nuôi con. Tuy nhiên để được giải quyết nôi con thì con bạn phải dưới 3 tuổi hoặc bạn phải chứng minh được khả năng tài chính và các điều kiện chăm sóc, nuôi dưỡng con tốt hơn chồng. (Căn cứ: Mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 về việc thi hành Luật Hôn nhân và gia đình ngày 09/6/2000 : "Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Toà án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết”)

    Theo khoản 2 Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 “Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn”. Lúc này việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con tuân theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000. Theo đó khoản 2 Điều này quy định:

    “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác”

    3. Trường hợp bạn muốn đưa con đi định cư tại nước ngoài thì dù có được quyền nuôi con theo quyết định của tòa án  thì vẫn cần sự đồng ý của người cha đồng ý cho con theo bạn định cư tại nước ngoài.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com