Tranh chấp nhà sau khi bố mất

Chủ đề   RSS   
  • #170908 09/03/2012

    dothehung

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp nhà sau khi bố mất

    Gia đình cháu có bố và 3 bà vợ và 5 người con.bà cả có 2 người,bà 2 cũng 2 người con,còn bà 3 có cháu.người vợ cả thì có đăng kí kết hôn còn 2 người còn lại thì không.vì người vợ cả bố cháu không có đơn ly dị.bố cháu mới mất được 2 năm.trước khi mất bố cháu đã chia tài sản cho 5 người con.mỗi người một mảnh.và bây giờ bà cả và 2 người con đòi chia tài sản là cái nhà của cháu và me cháu hiện tại đang ở.đòi phải chia làm 5.nhưng bây giờ cháu vẫn còn đang học..nhưng sổ đỏ cái nhà đó lại mang tên mẹ cháu,mẹ cháu thì không có giấy kết hôn.và cả bà 2 và 2 anh em của bà 2 cũng muốn giữ cái nhà đó cho cháu.vậy có thể làm cách nào để 3 mẹ con nhà bà cả không thể tranh giành mà đúng pháp luật không ạ??cháu rất cảm ơn chú khi giải đáp hộ cháu!
     
    5346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170940   09/03/2012

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn ! Theo quy định, tất cả tài sản của bố bạn phải được chia đều cho các đồng thừa kế, vấn đề ở đây là phải xác định cái nào là di sản của bố bạn. Do căn nhà đứng tên mẹ bạn và bà không có giấy đăng ký kết hôn với bố bạn nên khả năng Tòa đưa tài sản đó vào khối di sản thừa kế là rất thấp nếu như mẹ bạn cương quyết cho rằng đó là tài sản của riêng bà. Vậy bạn có thể yên tâm về căn nhà đó với điều kiện mẹ bạn có đầy đủ giấy tờ xác định quyền sở hữu của bà. Thân ái !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #170968   09/03/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn!
    Tôi chữa rõ : bạn có nêu trước khi mất bố bạn đã chia tài sản cho 5 người con. Vậy tài sản ở đây là gì?
    Nguồn gốc ngôi nhà mà mẹ con bạn đang ở do đâu mà có?
    Lý do gì bà cả lại đòi chia nhà của mẹ con bạn?.
    Nếu căn nhà mẹ con bạn ở là tài sản riêng của bố bạn đã cho mẹ con bạn (có giấy tờ) và làm thủ tục chuyển nhượng đứng tên mẹ bạn rồi thì bà cả không có quyền gì đòi chia ngôi nhà hết.
     
    Báo quản trị |  
  • #185709   15/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


                Chào bạn! Thực ra trường hợp trên của bạn trình bày tôi không có giấy tờ nên việc xác định cũng như tư vấn cho bạn sẽ không chính xác được. Tôi xin tư vấn như sau:
                Thứ nhất: Như bạn đã trình bày thì trước khi bố bạn mất đã làm thủ tục phân chia tài sản cho 5 người con, có thể là làm "Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất" mỗi người được thụ hưởng một mảnh đất. Theo quy định tại Điều 467 BLDS 2005 quy định
                Điều 467. Tặng cho bất động sản
    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.
    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

             Như vậy, bố bạn đã phân chia tài sản trên cho 5 người con mỗi người một mảnh đất nhưng bố bạn đã làm thủ tục đăng ký biến động đất đăng ký sang tên cho 5 người con này hay chưa trước khi bố bạn mất.
               Việc bà cả và hai người con trai đòi lại ngôi nhà hình thành trên đất của mẹ bạn là không có căn cứ vì giữa bố bạn và mẹ bạn không có đăng ký kết hôn theo hướng dẫn tại Mục 3 Nghị quyết 35/2000 hướng dẫn thi hành luật hôn nhân gia đình

               3. Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

               a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Tòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

               b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Tòa án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

              Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

                Như vậy, theo quy định viện dẫn trên khi tranh chấp tòa sẽ không sáp nhập tài sản đó là di sản thừa kế của bố bạn. Để chứng minh mẹ bạn cần cung cấp các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 50 Luật đất đai hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) do cơ quan có thẩm quyền cấp như bạn đã trình bày ở trên.

                    Để được giải đáp rõ hơn vui lòng liên lạc LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; Yahoo: lawyerthule

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com