Tranh chấp nhà khi bị gạt cho đứng tên giấy tờ?

Chủ đề   RSS   
  • #567705 06/02/2021

    hanh9394

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tranh chấp nhà khi bị gạt cho đứng tên giấy tờ?

    Năm 2002 nhà e đc nhà nước cho hoá giá mua nhà. Trong khi đó mọi giấy tờ thuê nhà điều do bà nội đứng tên. Bà nội e là ng gốc trung quốc ko biết chữ và nói tiếng việt đc. Sau khi hoá giá nhà và ra tên của bà nội e thì ông bác kiu xây nhà. Lấy lý do là bà nội lớn tuổi rồi và ko biết chữ việt nên uỷ quyền nhà cho ông bác để ký tên lo phần giấy tờ xây nhà. Trong nhà còn 2 ng nữa. Đó là ba của e và 1 bà cô. Ông bác cũng kiu 2 ng đó ký tên và nói chỉ đứng tên giấy tờ thôi. Nếu muốn bán nhà thì phải đồng thời 3 ng ký mới bán đc. Cả 2 ng nghe vậy thì đồng ý ký và ko có đọc phần nội dụng 1 phần vì tin lời nói của A ruột mình 1 phần vì ba e ko biết chữ. Nhưng hiện tại e làm bên tài chính e tra cic phát hiện ko như lời ông bác đã nói với ba e. Hiện tại căn nhà đã đứng tên bác và sổ đỏ đang nằm trong ngân hàng. Cho hỏi ba e có quyền thưa kiện lại bác e ko vì ba e ko biết chữ bị gạt. Bà nội e mới mất cách đây 3 năm. Hiện tại căn nhà của e nằm ở mặt tiền đường. Giá trị căn nhà khoản 100 tỷ
    Mong luật các luật sư giúp đỡ ạ 
     
    331 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanh9394 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567733   08/02/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2054)
    Số điểm: 11890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 nêu rõ, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất (thường được gọi là Sổ đỏ) là giấy tờ để Nhà nước xác nhận quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của cá nhân, tổ chức. Đây có thể là căn cứ để Nhà nước công nhận chủ sở hữu, sử dụng đất.

    Tại Điều 167 Luật Đất đai năm 2013, người đứng tên trên Sổ đỏ được hưởng các quyền lợi sau:

    - Được hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất;

    - Được Nhà nước bảo hộ khi có người xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp;

    - Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất;

    - Được chuyển đổi, mua bán, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất…

    Với trường hợp của bạn, người bác của bạn đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người bác đó là chủ sở hữu hợp pháp của thửa đất đó.

    Để đòi lại được nhà đất thì trước tiên bạn cần phải thỏa thuận với người bác của bạn để họ tự nguyện trả lại phần đất đó. Khi hai bên thỏa thuận thành thì sẽ tiến hành chuyển nhượng hoặc tặng cho thửa đất tại Văn phòng công chứng và sau đó tiến hành thủ tục đăng ký sang tên quyền sử dụng đất. Khi là chủ sở hữu hợp pháp của thửa đất thì gia đình bạn sẽ có quyền chuyển nhượng thửa đất cho người khác.

    Trường hợp hai bên không thỏa thuận được, người bác đứng tên hộ nhất quyết không trả lại thửa đất đó thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân nơi có nhà đất để đòi lại. Khi khởi kiện ra Tòa án, bạn cần phải thu thập các tài liệu, chứng cứ chứng minh việc bà nội và gia đình bạn bạn đã cho người bác đứng tên đại diện trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đó có thể là các tài liệu, chứng cứ: văn bản ghi nhận thỏa thuận của hai bên về việc nhờ đứng tên hộ; người làm chứng; biên lai trả tiền sử dụng đất lúc đó; ai là người sử dụng thửa đất đó từ lúc mua; … Khi có đủ các tài liệu, chứng cứ nêu trên thì Tòa án sẽ xem xét các tình tiết để giải quyết vụ việc một cách thỏa đáng nhất, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các bên

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/02/2021)
  • #567740   08/02/2021

    hanh9394
    hanh9394

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    toanvv viết:

    Theo quy định tại Khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 nêu rõ, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất (thường được gọi là Sổ đỏ) là giấy tờ để Nhà nước xác nhận quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của cá nhân, tổ chức. Đây có thể là căn cứ để Nhà nước công nhận chủ sở hữu, sử dụng đất.

    Tại Điều 167 Luật Đất đai năm 2013, người đứng tên trên Sổ đỏ được hưởng các quyền lợi sau:

    - Được hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất;

    - Được Nhà nước bảo hộ khi có người xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp;

    - Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất;

    - Được chuyển đổi, mua bán, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất…

    Với trường hợp của bạn, người bác của bạn đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người bác đó là chủ sở hữu hợp pháp của thửa đất đó.

    Để đòi lại được nhà đất thì trước tiên bạn cần phải thỏa thuận với người bác của bạn để họ tự nguyện trả lại phần đất đó. Khi hai bên thỏa thuận thành thì sẽ tiến hành chuyển nhượng hoặc tặng cho thửa đất tại Văn phòng công chứng và sau đó tiến hành thủ tục đăng ký sang tên quyền sử dụng đất. Khi là chủ sở hữu hợp pháp của thửa đất thì gia đình bạn sẽ có quyền chuyển nhượng thửa đất cho người khác.

    Trường hợp hai bên không thỏa thuận được, người bác đứng tên hộ nhất quyết không trả lại thửa đất đó thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án nhân dân nơi có nhà đất để đòi lại. Khi khởi kiện ra Tòa án, bạn cần phải thu thập các tài liệu, chứng cứ chứng minh việc bà nội và gia đình bạn bạn đã cho người bác đứng tên đại diện trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đó có thể là các tài liệu, chứng cứ: văn bản ghi nhận thỏa thuận của hai bên về việc nhờ đứng tên hộ; người làm chứng; biên lai trả tiền sử dụng đất lúc đó; ai là người sử dụng thửa đất đó từ lúc mua; … Khi có đủ các tài liệu, chứng cứ nêu trên thì Tòa án sẽ xem xét các tình tiết để giải quyết vụ việc một cách thỏa đáng nhất, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các bên

    Dạ, e cũng đã về hỏi qua ba của e về những giấy tờ liên quan, thì ba của e nhớ chỉ thỏa thuận bằng miệng thôi vì tin tưởng ng e của mình, còn những giấy tờ chứng minh lúc trc ba của e trong hộ khẩu gia đình trc khi hóa giá nhà thì ba e đã nói mất hết rồi, vì những giấy tờ đó do bà cô của e giữ, hiện tại giấy tờ nhà hiển thị là bà nội cho tặng bác của e, vì lúc đó bác e dụ nói là ko có tiền xây nhà phải mượn tiền ngân hàng để xây nên kiu ba e từ chối quyền thừa kế để mình bác e đứng tên.

    LS Toàn cho e hỏi là theo nghị định 61 của chính phủ, hóa giá nhà đất là hóa giá theo nhân khẩu trong hộ khẩu hay là chỉ hóa giá cho ng đứng tên thuê nhà ???

    Có ng nói nếu theo nghị định 61 chủ chính nếu hóa giá nhà theo nhân khẩu trong hộ khẩu thì nhà e có quyền đòi lại đc quyền thừa kế vì bà nội của e ko thể cho tặng hết 1 cá nhân như vậy đc, 

    Mong luật sư Toàn chỉ giúp 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanh9394 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/02/2021)
  • #567782   12/02/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2054)
    Số điểm: 11890
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Do đó, để có cơ sở và hướng giải quyết tiếp theo, bạn nên liên hệ Công ty Quản lý kinh doanh nhà để xác thực và làm rõ xem căn nhà hiện tại có phải thuộc sở hữu của bác bạn có nguồn gốc từ bà nội hay không. Trường hợp căn nhà có nguồn gốc từ bà nội thì Công ty Quản lý kinh doanh nhà TP.HCM mới là cơ quan có thẩm quyền kiểm tra và xác định ai sẽ là đối tượng đủ điều kiện để được mua nhà thuộc sở hữu nhà nước.

    Ngoài việc liên hệ Công ty Quản lý kinh doanh nhà để được xác thực thông tin như đã nêu trên, bạn cũng có thể liên hệ UBND cấp huyện nơi có căn nhà tọa lạc để hỏi rõ hơn về tình trạng pháp lý hiện hữu của căn nhà, từ đó mới có thể xác định các bước tiếp theo trong quá trình xác lập quyền sở hữu nhà ở đối với căn nhà trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/02/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.