DanLuat 2015

Tranh chấp nhà do di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #203715 26/07/2012

    nhoxshusb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp nhà do di chúc

    Kính gửi luật sư!

    Mẹ tôi mất đi để lại di chúc cho tôi và 2 em trai của  tôi!Nhà có đầy đủ giấy tờ hợp pháp,nhưng bây giờ em trai thứ 2 của tôi muốn chiếm căn nhà đó không thực hiện theo di chúc!Vậy xin hỏi luật sư,tôi phải làm như thế nào để có thể giải quyết và thực hiện di chúc đó!

    Cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 27/07/2012 08:15:05 SA
     
    2386 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204008   28/07/2012

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

     Bạn viết rằng mẹ bạn mất có di chúc, tôi muốn hỏi Di chúc đó có hợp pháp theo quy định cảu BLDS 2005 ko? bạn có thể tham khảo các Điều 649,650,652 BLDS 2005.

    Giả sử di chúc của mẹ bạn là hợp pháp thì theo quy định của pháp luật thì di sản của mẹ bạn ( căn nhà) sẽ được chia theo di chúc đó.

    Nếu mà em trai của bạn không thực hiện thì bạn có thể họp mặt gia đình, dòng họ  để bàn bạc thống nhất lại việc thực hiện di chúc đó. 

    Nếu không thỏa thuận được bạn gửi đơn tới Tòa cấp huyện nơi bạn sinh sống yêu cầu được chia di sản thừa kế trên. Tòa án sẽ xem xét nếu di chúc hợp pháp sẽ chia di sản theo di chúc đó và ngược lại thì tòa án sẽ chia theo pháp luật. Chúc bạn và gia đình giải quyết tốt vấn đề của mình.

    Trân trọng! 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-