Tranh chấp nhà đang thuê với tài sản chung vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #426905 09/06/2016

    EMoon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp nhà đang thuê với tài sản chung vợ chồng

    Chào luật sư,

    Bên em đang có 1 vướng mắc xin nhờ anh/ chị luật sư tư vấn giúp:

    Cụ thể, bên em có thuê 1 căn nhà (nguyên căn) với mục đính kinh doanh. Hợp đồng thuê nhà có đầy đủ chữ ký của 2 anh chị vợ chồng (tài sải chung) và chữ ký, con dấu của cty em nhưng không có công chứng.

    Nay 2 vợ chồng cho thuê nhà đang có tranh chấp về căn nhà này. Cụ thể là anh chồng không muốn cho thuê nữa (hợp đồng còn thời hạn) và đòi bên em dọn đi ngay.

    Bên em muốn hỏi:

    1. Hợp đồng thuê nhà bên trên có hợp lệ hay không? Việc anh chồng muốn đòi lại nhà đang thuê có vi phạm pháp luật hay không?

    2. Nếu bên em ký kết biên bản thanh lý hợp đồng thuê nhà trên mà chỉ có chữ ký của người vợ thì có hợp pháp hay không? Hợp đồng liên quan tới tài sản chung của vợ chồng có bắt buộc phải có chữ ký của 2 người?

     

    Cảm ơn luật sư.

     

     

     
    3182 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426907   09/06/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 335 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi trao đổi như sau:

    Thứ nhất: Về việc công chứng hợp đồng thuê nhà

    Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 và Luật nhà ở năm 2005 quy định: “Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

    Mặt khác theo khoản 2, Điều 122, Luật Nhà ở năm 2014 quy định về công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở như sau: Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.

    Ngoài ra tại Khoản 2 Điều 17 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 cũng quy định: “Hợp đồng kinh doanh bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận, trừ hợp đồng mua bán, thuê mua nhà, công trình xây dựng, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên là hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 10 của luật này thì phải công chứng hoặc chứng thực”.

    Như vậy đối chiếu với quy định trên thì có hai trường hợp xảy ra:

    TH1: Nếu bạn ký hợp đồng thuê nhà trước 1/7/2014 thì hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải công chứng.

    TH2: Nếu bạn ký hợp đồng thuê nhà sau 1/7/2014 thì hợp đồng thuê nhà trên thời hạn 6 tháng không bắt buộc phải công chứng.

    Thứ hai: Về việc thanh lý hợp đồng

    Khi hai bên chấm dứt hợp đồng khi chưa hết thời hạn thuê thì phải được sự đồng ý của hai vợ, chồng.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 09/06/2016 04:18:16 CH Lỗi

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |