DanLuat 2015

Tranh chấp mặt bằng đất có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #511259 31/12/2018

    Ng.quynh.86

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp mặt bằng đất có sổ đỏ

    Hiện tại, nhà tôi có 1 mảnh đất ở quê thuộc khu vực dân cư đông đúc và có sổ đỏ. Nhà bên cạnh là anh trai ruột của bố tôi. Hiện tại 2 nhà đều có sổ đỏ, được cấp năm 2016. Tuy nhiên, khi nhà tôi rao bán nhà, thì người mua yêu cầu cắt phần văng mái tầng 1 của nhà bác tôi, đang bị sang phần đất nhà tôi. Tôi thấy điều đó là đúng, nhưng bác tôi ko cắt trong khi cả 2 nhà đều xây tại thời điểm những năm 90, việc quy định về quy cách xây chưa chặt chẽ, và việc anh em thì ko sao. Lý do bác đưa ra là ngày xưa ( tức cách đây gần 30 năm) ông nội tôi có để lại giấy viết tay về cách chia đất có khác với hiện tại. Và ông tôi đã mất cách đây 15 năm. Tôi muốn hỏi, giấy tờ kia có hiệu lực ko? Hay việc hiện tại căn cứ trên sổ đỏ là đúng để giải quyết tranh chấp. Vì hiện tại việc giải quyết tranh chấp bằng tình cảm ko dc. Và gia đình tôi có ý định sẽ giải quyết bằng pháp luật. Rất mong nhận dc tư vấn nhiệt tình ạ
     
    415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511297   31/12/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Tranh chấp của bạn với người bác bên cạnh có mái văng lấn sang là tranh chấp về ranh giới giữa các thửa đất liền kề. Ranh giới này được xác đinh theo hiện trạng sử dụng, quản lý và chỉnh lý theo kết quả cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vì vậy, nếu việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn được tiến hành đúng theo quy định, bạn có thể đòi lại phần đất bị lấn chiếm dựa trên các quy phạm pháp luật về đất đai hiện nay. Giữa chủ sở hữu của các thửa đất liền kề phải thực hiện nghĩa vụ tôn trong ranh giới giữa các bất động sản. Điều này được thể hiện tại điều Điều 175 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về ranh giới giữa các bất động sản:

    “1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ 30 năm trở lên mà không có tranh chấp.

    Không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách, kể cả trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng. Mọi chủ thể có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung.

    2. Người sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới của thửa đất phù hợp với quy định của pháp luật và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất của người khác.

    Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, cắt, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Như vậy, mọi chủ thể đều có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung, không được lấn, chiếm thay đổi các mốc giới ngăn cách, kể cả trương hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng.

    Theo khoản 1 Điều 202 Luật Đất đai năm 2013, Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

    Do đó, trước hết, bạn có thể thương lượng, tự hòa giải với hàng xóm để giải quyết vụ việc. Trường hợp không thể thương lượng, tự hòa giải hoặc thương lượng, tự hòa giải không thành thì theo khoản 2 Điều 202 Luật Đất đai năm 2013, bạn có quyền gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

    Nếu hòa giải tại UBND cấp xã không thành, theo khoản 1 Điều 203 Luật Đất đai năm 2013, bạn được quyền khởi kiện tại tòa án nhân dân cấp huyện nơi có đất tranh chấp/bị đơn cư trú để giải quyết. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Ng.quynh.86 (31/12/2018)
  • #511399   31/12/2018

    Ng.quynh.86
    Ng.quynh.86

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp mặt bằng đất có sổ đỏ

    Em rất cảm ơn anh đã trả lời giúp em thắc mắc trên. Em xin hỏi thêm là giấy tờ cũ ông nội viết tay về việc chia đất có sai khác với sổ, và có dấu xác nhận của ubnd xã thì đến nay còn hiệu lực ko? Hay là chỉ căn cứ theo sổ của 2 bên
     
    Báo quản trị |  
  • #511479   01/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của bạn đã được trả lời tư vấn, tuy nhiên bạn vẫn còn thắc mắc về vấn đề pháp lý rất phức tạp mà không thể nói chi tiết cặn kẽ được. Bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-