DanLuat 2015

Tranh chấp lối đi chung

Chủ đề   RSS   
  • #277305 24/07/2013

    lythainguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Tranh chấp lối đi chung

    Đây là hình vẽ thửa đất do tôi phát họa sơ, thửa thứ 1 là của nhà tôi, thửa 2 là của nhà cô tô (cả 2 thửa đều có 2 giấy CNQSDĐ riêng), do thỏa thuận miệng giữa 2 bên và tiện cho việc đi lại của nhà cô tôi thì nhà tôi đã mở lối đi cho cô ở phía bên trái hình, nhưng trên bản vẽ thì đó vẫn thuộc phần đất của nhà tôi. Sau khi cô tôi bán thửa đất 2 (chỉ bán đất chứ không bán đường đi) thì nhà tôi đã trỗ lối đi phía bên phải hình và muốn lấy lại lối đi phía bên trái hình (nhà tôi vẫn chưa xây bích lối đi bên trái). Người mua đất của cô tôi đã kiện chúng tôi về phần 2 lối đi với lý do là "chiếm đoạt tài sản" của họ, vừa muốn được đi lối đi chung bên phải và vừa muốn phần đất lối đi bên trái là của họ. Thửa đất của nhà tôi được nhà nước lên kế hoạch qui hoạch và đã đền bù (phần màu vàng) từ trước khi cô tôi bán thửa đất 2, và người mua đất của cô tôi lại kiện nhà tôi về việc "tại sao họ không được nhận phần tiền đền bù qui hoạch trên lối đi chung bên phải".  Vậy xin luật sư cho tôi hỏi: nhà tôi có được bích hẳn lối đi bên trái để lấy lại trọn vẹn phần đất của mình không? Có phải trả phần tiền qui hoạch trên lối đi chung cho họ không? Và xin luật sư tư vấn cho tôi phải làm đơn với nội dung như thế nào để kiện người mua đất của cô tôi về việc muốn chiếm đoạt tài sản là phần đất của nhà tôi? Xin cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi lythainguyen ngày 24/07/2013 03:10:07 CH Cập nhật bởi lythainguyen ngày 24/07/2013 04:51:54 SA
     
    2412 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythainguyen vì bài viết hữu ích
    hoangdung1008 (23/05/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277424   24/07/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 127 Luật Đất đai năm 2003  quy định về Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất như sau:

    "Hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất gồm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng".

    Vì vậy, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng, trường hợp bạn và cô bạn thỏa thuận miệng về quyền sử dụng đất liên quan đến lối đi chung thì không phù hợp với quy định của pháp luật nên không có hiệu lực.

    2. Theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 275 Bộ Luật Dân sự năm 2005 quy định Quyền về lối đi qua bất động sản liền kề như sau:

    "1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định".

    Như vậy, trong trường hợp thửa đất 2 không có lối đi ra đến đường công cộng thì chủ thửa đất 2 có quyền yêu cầu bạn dành cho họ một lối đi ra đến đường công cộng, bạn có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu của họ, bạn có thể lấy lại lối đi bên trái và mở lối đi bên phải miễn là vẫn tạo điều kiện thuận lợi cho thửa đất 2 có lối đi.

    3. Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp buộc chủ thửa đất 2 phải đền bù cho bạn (nếu không thoả thuận được).

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    lythainguyen (25/07/2013) ngocloan1990 (28/07/2013) hoangdung1008 (23/05/2014)
  • #277725   25/07/2013

    lythainguyen
    lythainguyen

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythainguyen vì bài viết hữu ích
    hoangdung1008 (23/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

0 Thành viên đang online
-