Tranh chấp lao động

Chủ đề   RSS   
  • #256347 19/04/2013

    linhbuzz

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp lao động

    Kính thưa luật sư!

    Tôi ký hợp đồng với công ty từ tháng 5/2011 - 5/2012 trong đó bao gồm thử việc 02 tháng, công ty bắt đầu đóng bảo hiểm cho tôi từ tháng 07/2011. Và tôi với công ty ký tiếp hợp đồng từ tháng 5/2012 - 5/2013. Vào tháng cuối 12/2012 công ty tôi thông báo giải thể bộ phận của tôi vào cuối tháng 01/2013 vì đối tác của công ty ở nước ngoài không còn hoạt động không có khả năng chi trả chi phí cho bộ phận tôi. những bộ phận khác vẫn hoạt động bình thường. Lúc thông báo giải thể thì công ty có hứa là trả lương tháng 13 vào cuối tháng 01/2013 nhưng cho đến nay công ty vẫn chưa chi trả khoản đó. Trong thời gian còn làm việc tôi có yêu cầu công ty bồi thường hợp đồng nhưng công ty không đồng ý.

    Xin hỏi luật sư:

    1. Công ty tôi có quyền đơn phương chấm dứt h��p đồng trước thời hạn với lý do nêu trên không?

    2. Tôi có được hưởng trợ cấp mất việc theo Điều 17 của Bộ luật lao động do công ty chi trả không?

         Xin cảm ơn.

     ý

    Cập nhật bởi linhbuzz ngày 20/04/2013 11:19:27 SA
     
    4586 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257014   23/04/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Công ty có thể, căn cứ Điều 17 BLLĐ để chấm dứt HĐLĐ với người lao động. Khi đó, bạn sẽ được hưởng trợ cấp mất việc (sau khi đã trừ đi khoảng thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp).

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #257069   23/04/2013

    linhbuzz
    linhbuzz

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa luật sư!

    Cám ơn luật sư.

    Tôi muốn hỏi theo điều 38 của Bộ luật lao động thì tôi thấy công ty không rơi vào trường hợp có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

    Trong quyết định cho nghỉ việc thì công ty ghi lý do là giảm biên chế.

    Xin hỏi luật sư sau khi trừ đi khoảng thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp tôi được hưởng trợ cấp mất việc làm là bao nhiêu?

    Cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #257619   25/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Chào bạn linhbuzz, theo mô tả của bạn thì đây không phải là trường hợp cty đơn phương chấm dứt HĐ theo điều 38, mà là trường hợp mất việc làm theo điều 17 luật lao động. Nếu bạn đã tham gia BHTN thì bạn không được hưởng trợ cấp mất việc làm nữa.
     
    Báo quản trị |  
  • #258179   29/04/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu căn cứ vào Điều 38 để ra quyết định thì công ty đã sai khi áp dụng pháp luật. Nếu căn cứ Điều 17 thì công ty cũng phải tuân thủ đúng thủ tục để chấm dứt HĐLĐ theo luật định.

    Bạn ký HĐLĐ và đóng BHTN từ năm 2011 nên không được hưởng trợ cấp mất việc.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896