DanLuat 2015

Tranh chấp lao động

Chủ đề   RSS   
  • #405476 05/11/2015

    Lanhlu291195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp lao động

    Chào luật sư!

    Hiện tại, anh trai em tên M đã  ký HĐLĐ không xác định thời hạn làm lái xe với một công ty trên Hà Nội. Công ty có yêu cầu ký cam kết và đặt cọc cho công ty là 50 triệu nhằm ràng buộc thực hiện hợp đồng và giữ gìn xe. Anh trai em đã đồng ý và ký cam kết này.

    Công ty yêu cầu cọc 50 triệu như vậy có hợp pháp không ạ? Nếu không hợp pháp thì làm thế nào để lấy lại số tiền đó ạ?

     

     

     
    2348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406084   11/11/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 20 Bộ luật Lao động năm 2012: Người sử dụng lao động không được yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

    Như vậy, việc công ty yêu cầu cọc 50tr để thực hiện hợp đồng là trái quy định của pháp luật.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    Lanhlu291195 (11/11/2015)
  • #406114   11/11/2015

    Lanhlu291195
    Lanhlu291195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Luật sư.

    Thưa luật sư, làm thế nào để anh trai em lấy lại được số tiền đó? cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #406117   11/11/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Luật quy định là một chuyện nhưng thực tế có nhiều công ty họ thu tiền đặt cọc, nhất là các công ty chuyên về vận tải, taxi...Việc giữ tiền đặt cọc theo người sử dụng lao động là giao dịch dân sự nhằm bù trừ vào những tổn thất do hành vi cố ý làm hư hỏng phương tiện được giao...

    Nếu muốn lấy lại tiền thì trừ khi nghỉ việc! có kiện tụng cũng sẽ rắc rối vì người sử dụng lao động bao giờ cũng nắm đằng "cán"...Có rất nhiều điều luật trong Luật lao động hiện nay trở nên mờ nhạt, nếu không muốn nói là vô nghĩa!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    Lanhlu291195 (11/11/2015)
  • #406118   11/11/2015

    Lanhlu291195
    Lanhlu291195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn.

    1 năm trước, công ty có cử anh trai mình đi học đào tạo nghiệp vụ nâng cao trong 10 ngày và chi phí hết 5 triệu ( không rõ có ký hợp đồng đào tạo không)

    Vậy nếu trong trường hợp anh mình viết đớn xin chấm dứt hợp đồng thì anh mình có phải bồi thường gì cho công ty và lợi ích được giải quyết như thế nào ạ?

    Mong bạn và luật sư giải đáp ạ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #406121   11/11/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Trường hợp có hợp đồng đào tạo và có quy định điều khoản bồi thường thì khi nghỉ việc người lao động phải bồi thường chi phí đã được đào tạo.

    Nếu các bên không lập hợp đồng đào tạo hoặc không có thoả thuận khác thì người sử dụng lao động không thể đòi lại chí phí đào tạo đã bỏ ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #406177   11/11/2015

    Lanhlu291195
    Lanhlu291195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cũng có tìm hiểu 1 số bài viết trên mạng thì có biết là, nếu chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp thì sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo. họ nói là theo k3 điều 43 thì phải

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-