Tranh chấp hợp đồng thuê nhà.

Chủ đề   RSS   
  • #259211 05/05/2013

    khanhnguyen92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp hợp đồng thuê nhà.

    Gia đình tôi có thuê một căn nhà có diện tích là 50m2 (gồm 38m2 đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và 12m2 lấn chiếm lề đường phía trước nhà co thể là quán bán hàng), thời hạn thuê không xác định, hợp đồng thuê nhà không được công chứng, chứng thực. Hợp đồng đến nayđã được 2 năm 3 tháng. Đến tháng 12 năm 2012, UBND phường phát hiện gia đình tôi sử dụng phần đất lấn chiếm đó bất hợp pháp nên tiến hành cưỡng chế  tháo dỡ 12m2 đất lấn chiếm đó. Gia đình tôi có yêu cầu chủ nhà bồi thường vì không đươch sử dụng 12m2 đất đó nhưng chủ nhà không đồng ý. Hai bên không thỏa thuận được. Đến ngày 5/1/2013 chủ nhà tuyên bố chấm dứt hợp đồng thuê nhà và yêu cầu trả lại nhà vào ngày 1/2/2013. Tôi có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng này vô hiệu về mặt hình thức và yêu cầu chủ nhà hoàn trả lại cho tôi toàn bộ số tiền thuê nhà trog 2 năm 3 tháng không? Cám ơn luật sư!

     
    9539 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259215   05/05/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 533 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trong nội dung bản hợp đồng có tính đến diện tích đất lấn chiếm (12m2) này không? Trước khi kí hợp đồng chủ nhà có thông tin chi tiết về diện tích 12m2 này là đất lấn chiếm hay không? 

    Chủ nhà yêu cầu chấm dứt HĐ thuê nhà với lý do gì?

     

     

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Công ty Luật TNHH Hoàng Việt Luật

    Địa chỉ: 459 Hai Bà Trưng, phường 8, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #259221   05/05/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 132 lần


    Xin chào. 

    Trước hết anh nên kiểm tra lại hợp đồng thuê nhà giữa các bên thoả thuận như thế nào vể diện tích thuê, về quyền và nghĩa vụ của các bên trong quá trình thực hiện hợp đồng.

    Theo quy định pháp luật thì hợp đồng thuê nhà có thời hạn 6 tháng trở lên phải công chứng và phải đăng ký (Điều 492 BLDS). Khi một bên có yêu cầu thì Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

    Thực tế anh đã thuê, sử dụng nhà trong thời gian 02 năm 3 tháng nên việc anh yêu cầu chủ nhà hoàn trả lại cho anh toàn bộ số tiền thuê nhà là không khả quan.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #259222   05/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    khanhnguyen92 viết:

    Gia đình tôi có thuê một căn nhà có diện tích là 50m2 (gồm 38m2 đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và 12m2 lấn chiếm lề đường phía trước nhà co thể là quán bán hàng), thời hạn thuê không xác định, hợp đồng thuê nhà không được công chứng, chứng thực. Hợp đồng đến nayđã được 2 năm 3 tháng. Đến tháng 12 năm 2012, UBND phường phát hiện gia đình tôi sử dụng phần đất lấn chiếm đó bất hợp pháp nên tiến hành cưỡng chế  tháo dỡ 12m2 đất lấn chiếm đó. Gia đình tôi có yêu cầu chủ nhà bồi thường vì không đươch sử dụng 12m2 đất đó nhưng chủ nhà không đồng ý. Hai bên không thỏa thuận được. Đến ngày 5/1/2013 chủ nhà tuyên bố chấm dứt hợp đồng thuê nhà và yêu cầu trả lại nhà vào ngày 1/2/2013. Tôi có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng này vô hiệu về mặt hình thức và yêu cầu chủ nhà hoàn trả lại cho tôi toàn bộ số tiền thuê nhà trog 2 năm 3 tháng không? Cám ơn luật sư!

    Chào bạn!

    Với những thông tin bạn trình bày thì tôi xin trao đổi với bạn như sau:

    1/ Bạn có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng thuê nhà trên vô hiệu do vi phạm về hình thức hợp đồng  (cần tuân thủ thời hạn Tòa án cho các bên thực hiện thực theo điều 134 Bộ luật dân sự).

    2/ Các bên trao trả cho nhau những gì đã nhận theo điều 137 Bộ luật dân sự. Tuy nhiên, không phải như bạn trình bày là bạn được nhận lại toàn bộ số tiền đã trả tiền thuê cho bên thuê, mà được cấn trừ tương ứng với số tiền thuê theo thỏa thuận.

    Nghĩa là bạn đã sử dụng nhà căn cứ theo thời gian đã sử dụng mà cấn trừ số tiền thuê tương ứng với số tháng thuê, nếu bạn trả trước số tiền thuê mà còn lại thời gian chưa sử dụng hết khoảng thời gian thuê đã trả tiền thì bạn được hoàn lại số tiền mà mình chưa sử dụng hết để thuê nhà.

    Và bạn có nghĩa vụ trả lại nhà cho bên cho thuê, bên cho thuê có nghĩa vụ trả lại số tiền còn dư lại nếu bên thuê nhà chưa sử dụng hết số thời gian thuê theo thỏa thuận.

    Trân trọng!

     

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #259648   07/05/2013

    dinhmenh
    dinhmenh

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    Hi ban khanhnghuyen92

    Hợp đồng khi vi phạm về mặt hình thức (thuê nhà trên 6 tháng ko ký công chứng) thì đã vô hiệu ngay từ thời điểm ký kết, toàn bộ hợp đồng sẽ bị vô hiệu bao gồm tất cả điều khoản trong đó.

    Khi có yêu cầu của một trong các bên tòa án sẽ giải quyết, cho thời hạn để các bên hoàn thiện hình thức của hợp đồng, thông thường là 30 ngày, nếu hết thời hạn mà ko thực hiện thì sẽ bị tuyên vô hiệu.

    Áp dụng điều 137 BLDS, các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, có nghĩa rằng bạn trả nhà cho chủ nhà và chủ nhà sẽ trả lại tiền cọc và tiền thuê nhà của những ngày bạn không được thuê . Yêu cầu trả tiền thuê trong 2 năm 3 tháng không khả thi có thể bị tòa án bác bỏ và mất khoản tiền án phí >"<

    Thân!

     
    Báo quản trị |