TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ

Chủ đề   RSS   
  • #252268 01/04/2013

    TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ

    Tôi có cho bên B thuê nhà cấp 4 thời hạn 15 năm. Nhưng nay bên B không
    trả tiền thuê nhà nên tôi muốn đòi tiền thuê và đòi lại nhà cho thuê. Bên B cho rằng, trong thời gian thuê
    bên B có xây dựng  thêm 2 tầng lầu, nên bây giờ tôi yêu cầu chấm dứt hợp đồng trước thời hạn thì phải bồi hoàn
    phần giá trị tăng thêm đó. Trong hợp đồng không có điều khoản nào đề cập đến vấn đề xử lý phần tài sản
    tăng thêm. Có một điểm nữa là việc xây dựng thêm của bên B là không có giấy phép. Như vậy, yêu cầu của B
    có thể được Tòa Án xem xét và chấp thuận? Tôi có thể đòi được nhà nhưng không phải bị mất tiền bồi
    thường phần giá trị tăng thêm đó không?
    Mong mọi người giải đáp giúp tôi!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    6027 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252319   01/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Thân chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp việc nâng cấp thêm 2 tầng của bên thuê (B) không thể hiện trong hợp đồng, không được sự đồng ý của bên cho thuê, nên bên B không có quyền yêu cầu bồi hoàn khoản tiền đã tự ý xây thêm 2 lầu, không được Tòa án xem xét chấp nhận. Nếu bên B vi phạm thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng.

    Căn cứ vào thời hạn trả tiền thuê trong hợp đồng, căn cứ điều điểm a, d khoản 1 điều 498 Bộ luật dân sự năm 2005 nếu bên B vi phạm thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà.

     

    Điều 498. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

    1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

    b) ...

    c) ...

    d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

    Trong trường hợp của bạn, pháp luật không yêu cầu bạn phải bồi hoàn khoản tiền tăng giá trị này, nhưng là chỗ tình cảm, hai bên nên thỏa thuận giá cả cho hợp tình, hợp lý.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (01/04/2013)
  • #252340   01/04/2013

    Trong hợp đồng không có đề cập tới vấn đề nâng cấp nhà, chứ không phải là bên cho thuê không đồng ý. Khi bên B nâng cấp, bên cho thuê im lặng không hành động gì cả. Vậy im lặng có được coi là đồng ý không? Mặc khác, tôi nghĩ mấu chốt để bên cho thuê không hoàn tiền là phần nhà B nâng cấp là không có giấy phép nên không hợp pháp, nên bên B không thể được hoàn tiền. Bạn nghĩ có hợp lý không?

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #252586   02/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1970 lần


    Thân chào bạn!

    thaottk viết:

     

    Trong hợp đồng không có đề cập tới vấn đề nâng cấp nhà, chứ không phải là bên cho thuê không đồng ý. 

    Trong trường hợp bên A đồng ý, để bên B nâng cấp nhưng không có thỏa thuận về việc bồi hoàn sau khi chấm dứt hợp đồng thì bên B cũng không có quyền yêu cầu bên A bồi hoàn số tiền đã bỏ ra nâng cấp.

     

    thaottk viết:

     Mặc khác, tôi nghĩ mấu chốt để bên cho thuê không hoàn tiền là phần nhà B nâng cấp là không có giấy phép nên không hợp pháp, nên bên B không thể được hoàn tiền. Bạn nghĩ có hợp lý không?

    Vấn đề không phải là bên B nâng cấp có giấy phép hay không, mà hai bên có thỏa thuận việc bồi hoàn sau khi chấm dứt hợp đồng không.

    Như đã phân tích trên, nếu bên A và B không thỏa thuận về việc bồi hoàn khi nâng cấp nhà, thì khi chấm dứt hợp đồng khi bên A không có thiện chí bồi hoàn thì bên B không được bồi hoàn.

    Pháp luật bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng của các đương sự. Ví dụ trong trường hợp bên B thuê nhà của bên A (nhà cấp 4) sau đó bên B tự ý nâng cấp ngôi nhà này lên thêm hàng trăm triệu đồng. Trong hợp đồng thuê nhà không thể hiện việc nâng cấp nhà và việc bồi hoàn. Như vậy, nếu bên B yêu cầu bên A bồi hoàn cho mình số tiền đã bỏ ra nâng cấp khá lớn này, bên A không có nghĩa vụ phải bồi hoàn nếu không có thiện chí.

    Bạn tham khảo thêm.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (02/04/2013)