DanLuat 2015

Tranh chấp Hợp đồng lao động giữa giáo viên giảng dạy với trường học

Chủ đề   RSS   
  • #401456 05/10/2015

    luthiphiuyen7

    Female
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp Hợp đồng lao động giữa giáo viên giảng dạy với trường học

          Kính thưa Luật sư.

          Khi muốn gởi đơn khiếu nại về Bản án phúc thẩm của TAND Tỉnh đã tuyên thì phải gởi đơn tại cơ quan nào: TAND Tối cao;  Viện Kiểm soát nhân dân Tối cao; hoặc có thể gởi ngay tại TAND Tỉnh nơi đã tuyên bản án phúc thẩm đó được không?

          Có thể gởi đơn qua đường Bưu điện được không?

          Đơn khiếu nại này có tiêu đề là "Đơn khiếu nại" hay "Đơn đề nghị"?

          Luật sư có thể cung cấp mẫu đơn khiếu nại này được không?

          

       

     
    1719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431354   20/07/2016

    totrang1510
    totrang1510

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 57
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn tôi xin đưa ra ý kiến như sau:

    Theo khoản 6 Điều 279 thì "Bản án phúc thẩm có hiệu lực pháp luật kể từ ngày tuyên án"

    Theo quy định của pháp luật, căn cứ để kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm được quy định tại Điều 283 Bộ luật Tố tụng dân sự như sau:
    "Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm khi có một trong những căn cứ sau đây:

    1. Kết luận trong bản án không phù hợp với những tình tiết khách quan của vụ án;

    2. Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng; 

    3. Có sai lầm nghiêm trọng trong việc áp dụng pháp luật"

    Khoản 1 Điều 284 quy định, "Đương sự có quyền phát hiện vi phạm pháp luật trong bản án và thông báo bằng văn bản cho những người có quyền kháng nghị".

    Những người có thẩm quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm quy định tại Điều 285 Bộ luật Tố tụng dân sự là:

    1. Chánh án Toà án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án các cấp, trừ quyết định giám đốc thẩm của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao.

    2. Chánh án Toà án nhân dân cấp tỉnh, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Toà án nhân dân cấp huyện.

    Do đó, nếu nhận thấy bản án phúc thẩm có một trong những căn cứ nêu trên, bạn có thể nộp đơn khiếu nại đến Chánh án Tòa án Nhân dân Tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát Nhân dân Tối cao để được xem xét kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm. Tuy nhiên, trong thời gian chưa được xem xét, bạn vẫn phải chấp hành và thực hiện đúng bản án phúc thẩm của Tòa án nhân dân cấp tỉnh đã có hiệu lực pháp luật.

    Bạn có thể viết là Đơn đề nghị xem xét bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật theo thủ tục giám đốc thẩm . Đơn của bạn có thể được gửi qua đường Bưu điện nhé. Bạn có thể tham khảo  thêm tại Thông tư liên tịch Số 03/2013/TTLT-TANDTC-VKSNDTC Hướng dẫn thi hành một số quy định về thủ tục giám đốc thẩm, tái thẩm và thủ tục đặc biệt xem xét lại quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Bạn có thể tham khảo mẫu đơn dưới đây.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề của bạn. Mong rằng ý kiến của tôi sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!

     

     
    Cập nhật bởi totrang1510 ngày 20/07/2016 05:23:29 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-