Tranh chấp hợp đồng đặt cọc về mua bán nhà khi người nhận cọc chết

Chủ đề   RSS   
  • #403968 26/10/2015

    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Tranh chấp hợp đồng đặt cọc về mua bán nhà khi người nhận cọc chết

    A và B (là vợ chồng) có căn nhà X đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất. Trong lúc còn sống A và B có nhận cọc của C 1 tỷ đồng tiền mua bán nhà, Bên nào không thực hiện đúng thì bị mất cọc hoặc phạt cọc, đồng thời hẹn 03 tháng sau ra công chứng để ký kết hợp đồng tại phòng công chứng, tuy nhiên trong thời gian 03 tháng A và B bị tai nạn giao thông nên chết đi. Các con của A và B giờ không đồng ý bán căn nhà nêu trên cho C.

    Theo bạn, việc các con của A và B không tiếp tục bán nhà có bị phạt cọc hay không?

    Rất mong sự đóng góp ý kiến của các bạn!

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    4923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403986   26/10/2015

    hoangtrunganh
    hoangtrunganh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 13 lần


    Xin được trả lời câu hỏi của luật sư với tinh thần góp ý và học hỏi là chính, rất mong nhận được góp ý phản hồi của luật sư cùng những người am hiểu luật: 
    Vì hợp đồng đặt cọc đã có hiệu lực, vì vậy người con có nghĩa vụ phải thực hiện hợp đồng thay bố mẹ. 
    Nếu con không chấp nhận bán nhà, thì sẽ bị phạt cọc như thỏa thuận trong hợp đồng. 
    Người con có thể từ chối việc thực hiện hợp đồng, và việc thực hiện hợp đồng sẽ dành cho những người thừa kế còn lại. 
    Trân trọng!

    Trunganh

    Chăm sóc khách hàng

    CÔNG TY CỔ PHẨN CÔNG NGHỆ WEBBNC VIỆT NAM

    Địa chỉ: Số 51 Lê Đại Hành, Hai Bà Trưng, Hà Nội

    SĐT: 01675982896

    Email: Trunganh.ktqd52@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #404003   26/10/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 333 lần


    Chào anh

    Trường hợp của anh tôi trao đổi như sau:

    Khi vợ chồng A và B chết thì quyền và nghĩa vụ này được chuyển giao cho những người thừa kế của VC A và B theo quy định tại Điều 637 BLDS về việc thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại:

     

    "1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

     

    2. Trong trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thoả thuận của những người thừa kế.

     

    3. Trong trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

     

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì quyền và nghĩa vụ đã chuyển giao cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất là con của A và B. Như vậy, trong trường hợp này C thỏa thuận con của A và B để tiếp tục thực hiện hợp đồng. Trường hợp không thỏa thuận được C có thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu các thừa kế của A, B thực hiện tiếp quyền và nghĩa vụ.

    Một vài trao đổi.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (26/10/2015)