Tranh chấp hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #246044 28/02/2013

    minhtrung1690

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp hợp đồng

    KÍNH CHÀO LUẬT SƯ.Gia đình tôi có cho bên B thuê nhà để sản xuất nhang.1tháng là 6t hợp đồng 5 năm.có đặt cọc trước là 30t.nhưng 30t đó trong HĐ là sẽ trừ dần vào 5 tháng cuối cùng của 5 thứ  năm.Nhưng nay chỉ mới 1 năm bên B không làm nữa và đơn phương chấm dứt HĐ.Mà bên B còn thiếu 2tháng tiền nhà với lại chưa trả hiện trạng nhà lại như ban đầu nên gia đình tôi không cho vận chuyển hàng đi vì chưa làm giấy chấm dứt HĐ.bên B có  nhờ luật sư buộc gia đình tôi phải trả tiền cọc lại và nói gia đình tôi chiếm đoạt tài sản của họ.xin hỏi luật sư như vậy phải giải quyết như thế nào.mong luật sư giúp đỡ

     
    4337 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246159   28/02/2013

    LUATBAOVIET
    LUATBAOVIET

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn! Luật Bảo Việt đề nghị bạn vui lòng bổ sung thêm thông tin như sau:

    1. Hợp đồng thuê nhà 2 bên ký kết có được công chứng, chứng thực hay không?

    2. Nội dung hợp đồng bạn có thể trình bày hoặc chụp ảnh gửi lên diễn đàn được không?

    Hãy liên hệ với chúng tôi để được tự vấn miễn phí - Tư vấn 24/24h: 04.85.89.23.13 - 0918.736.000

    Web: luatbaoviet.com - Email: baovietlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #246240   01/03/2013

    minhtrung1690
    minhtrung1690

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tranh chap hop dong

    xin luat su giup do.Nhưng nay chỉ mới 1 năm bên B không làm nữa và đơn phương chấm dứt HĐ.Mà bên B còn thiếu 2tháng tiền nhà với lại chưa trả hiện trạng nhà lại như ban đầu nên gia đình tôi không cho vận chuyển hàng đi vì chưa làm giấy chấm dứt HĐ.bên B có  nhờ luật sư buộc gia đình tôi phải trả tiền cọc lại và nói gia đình tôi chiếm đoạt tài sản của họ.xin hỏi luật sư như vậy phải giải quyết như thế nào.mong luật sư giúp đỡ.

     
    Báo quản trị |  
  • #246268   01/03/2013

    PhapLuat247.com
    PhapLuat247.com

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 673
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    minhtrung1690 viết:

    KÍNH CHÀO LUẬT SƯ.Gia đình tôi có cho bên B thuê nhà để sản xuất nhang.1tháng là 6t hợp đồng 5 năm.có đặt cọc trước là 30t.nhưng 30t đó trong HĐ là sẽ trừ dần vào 5 tháng cuối cùng của 5 thứ  năm.Nhưng nay chỉ mới 1 năm bên B không làm nữa và đơn phương chấm dứt HĐ.Mà bên B còn thiếu 2tháng tiền nhà với lại chưa trả hiện trạng nhà lại như ban đầu nên gia đình tôi không cho vận chuyển hàng đi vì chưa làm giấy chấm dứt HĐ.bên B có  nhờ luật sư buộc gia đình tôi phải trả tiền cọc lại và nói gia đình tôi chiếm đoạt tài sản của họ.xin hỏi luật sư như vậy phải giải quyết như thế nào.mong luật sư giúp đỡ

    Chào bạn!
    Hợp đồng thuê nhà có thời hạn là 05 năm nhưng không được công chứng là vi phạm quy định tại Điều 429 BLDS về mặt hình thức, nên khi có tranh chấp xảy ra nếu đưa nhau ra Tòa thì hợp đồng sẽ bị tuyên vô hiệu ( Tòa sẽ không tuyên ngay nhưng hầu hết các trường hợp đều bị vô hiệu). Khi hợp đồng vô hiệu thì hậu quả của nó là các bên trả lại cho nhau những gì đã nhận, bên có lỗi gây ra thiệt hại phải bồi thường, cụ thể trong trường hợp này thì gia đình bạn phải trả lại họ số tiền đã nhận, còn bên thuê phải thanh toán số tiền thuê nhà đến thời điểm Tòa án tuyên vô hiệu hợp đồng ... Nghĩ vụ này sẽ được cấn trừ qua lại, các bên chỉ phải thanh toán cho nhau phần chênh lệch.

    Tuy nhiên theo tôi thấy trong trường hợp này thì gia đình đang có  lợi thế là đang nắm giữ số tiền cọc 30tr của bên thuê nên  gia đình bạn chẳng gì phải vội cả, cứ để bên đó họ để nhà không thêm 1-2 tháng nữa, nếu họ không chịu dọn thì gia đình bạn có thể ra thông báo yêu cầu họ dọn đi do không đóng tiền thuê nhà. Đến lúc đó họ muốn thưa kiện thế nào là quyền của họ.

    Trân trọng!

    http://phapluat247.com - PHÁP LUẬT CHO MỌI NGƯỜI

     
    Báo quản trị |  
  • #246452   02/03/2013

    minhtrung1690
    minhtrung1690

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư.gia đình tôi biết không công chứng là vi phạm.nhưng đây là hợp đồng dân sự nên phường không còn công chứng nữa để hai bên thương lượng.nhưng họ bể hợp đồng mà họ không chịu.họ tính dọn hết hàng rồi nhờ luật sư kiện ngược lai nói gia đình tôi đuổi họ thì sao.xin hỏi luật sư thêm là thừa phát lại có thẩm quyền như thế nào.xin cảm ơn luật sư đã tư vấn.

     
    Báo quản trị |