DanLuat 2015

Tranh chấp hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #199410 07/07/2012

    nhatran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp hôn nhân

    Xin chào luật sư! Xin nhờ luật sư tư vấn dùm e. E và chồng đã li thân được hơn 5 năm, nay e có về quê để lo giấy tờ li dị. Nhưng chồng e nói là e phải trả hết tiền và vàng cưới mà gđ chồng đã cho. Nhưng số tiền và vàng đó sau khi cưới tụi e đã dùng hết vào việc làm ăn. Tụi e đã đưa đơn li dị lên toà án, vậy số tiền và vàng cưới đó e có phải trả lại hay ko? Hiện tại e mới mua 1 chiếc xe do e đứng tên, e có phải chia đôi tài sản là chiếc xe đó cho chồng e ko? Xe đó là li thân sau nay e đi làm mới mua. Xin luật sư tư vấn giúp e. Chân thành cảm ơn luật sư!

     
    2372 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #201128   15/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào

    Số tiền và vàng trên nếu không có giấy tờ gi chứng minh là tài sản chung/riêng mà đã sử dụng hết vào làm ăn, tài sản này hình thành trong thời kỳ hôn nhân, nay qua việc làm ăn tài sản vẫn còn thì về nguyên tắc là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân được chia đôi.(Nếu gia đình chồng em tặng cho riêng em, có giấy tờ chứng minh thì tài sản này không phải chia)

    Chiếc xe em đứng tên, em phải chứng minh tài sản này em mua được từ tài sản riêng của em, thì không phải chia.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #201135   15/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                 Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                Ở Việt Nam pháp luật về hôn nhân gia đình không có thuật ngữ về "ly thân" và "ly dị" đó chỉ là cách nói và cách hiểu trong đời sống thường ngày của người dân. Mà pháp luật chỉ quy định về vấn đề ly hôn. Theo quy định tại Điều 95 Luật hôn nhân gia đình như sau:

    Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

                  Về trường hợp trên bạn cần chứng minh tài sản được tặng cho đó là gia đình chồng bạn tặng cho riêng bạn. Theo quy định tại Điều 32 Luật hôn nhân gia đình

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

           

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-