DanLuat 2015

Tranh chấp đường đi giữa những người mua đất sau

Chủ đề   RSS   
  • #115715 05/07/2011

    dujndja

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tranh chấp đường đi giữa những người mua đất sau

    kính thưa các anh ( chị): em xin hỏi một vấn đề thế này. gia đình em có mua 1 lô đất ở, mua năm 2004 nhưng chủ đất cũ của em đã đứng tên trên hồ sơ địa chính, bản đồ địa chính xã đó đã đo đạc năm 2001. và hộ B tranh chấp đường đi với gia đình em thì mua năm 2002, người chủ cũ của người B cũng đã có tên trên hồ sơ địa chính, nhưng trong hồ sơ địa chính xã thì phần diện tích làm đường đi mà hộ ông B tranh chấp không thể hiện con đường, hộ gia đình không chịu thương lượng với gia đình em mà cứ nhất định đường đó phải để hộ B đi, UBND xã cũng đã hoà giải,  yêu cầu gia đình em và hộ ông B thương lượng nhưng hộ B vẫn không chịu, kính mong anh chị em cho em cách giải quyết đi ạ, em cám ơn.
     
    3453 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115779   06/07/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3978
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Nếu UBND xã hòa giải không thành. Tòa án huyện là nơi giải quyết tranh chấp. Bạn nên khiếu kiện để Tòa án giải quyết.
    Khi đó, bên yêu cầu phải chứng minh với Tòa lối đi là của mình mới được chấp nhận.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #235538   26/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Về trường hợp của bạn, diện tích lối đi mà ông B đang tranh chấp với gia đình bạn theo như bạn trình bày là thuộc quyền sở hữu của gia đình bạn. Và với tư cách là chủ sở hữu quyền sử dụng đất đó, gia đình bạn có ba quyền năng cơ bản đó là quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt và trong đó có quyền không cho gia đình ông B tiếp tục sử dụng đất của mình để làm lối đi.

    Tuy nhiên, để đảm bảo thuận tiện cho việc đi lại cho chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, Điều 275 BLDS quy định về quyền về lối đi qua bất động sản liền kề như sau: 

    1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định”

    Lưu ý, đây chỉ là quyền sử dụng hạn chế bất động sản liền kề, do đó, trường hợp ông B không chịu thoả thuận thì với tư cách là chủ sở hữu, gia đình bạn có quyền ngăn cấm không cho gia đình ông B đi qua thửa đất của mình.

    Chúc bạn thành công!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    dinhthanhdalat (26/12/2012)
  • #281382   15/08/2013

    huonghuong1984
    huonghuong1984

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong đoạn trả lời có câu "Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề  " , vậy đền bù ở đây như thế nào? nếu theo sự yêu cầu của chủ sở hữu bất động sản thì người ta biết mình trong tình huống đó người ta đòi giá trên trời thì sao ạ? phải có quy định của pháp luật cho cái gọi là sự đền bù này chứ ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #281683   17/08/2013

    hoangngoc190589
    hoangngoc190589

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề đền bù thì hai bên sẽ tự thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì tính theo mức giá tại địa phương đó để yêu cầu đền bù.

    Bạn và tôi cùng đồng hành./.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58

0 Thành viên đang online
-