Tranh chấp đất quá thời hạn khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #88381 15/03/2011

    nhoxstar001

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất quá thời hạn khởi kiện

    Luật sư cho em hỏi: gia đình em có tranh chấp về quyền sử dụng đất từ năm 2000 đến nay, đến 2010 gia đình mới khởi kiện và theo điều 159 bộ luật tố tụng dân sự thì thời hạn khởi kiện đã hết nên Toàn án nhân dân ko xử kiện mà trả lại đơn theo điểm a khoản 1 điều 168 bộ luật tố tụng dân sự

    Nhưng gia đình đã chồng trước tiền mua đất là 3,5 cây vàng (trong tổng số 4,5 cây vàng mua đất năm2000), giờ thời hạn khởi kiện đã hết thì có phải gia đình em mất trắng số vàng đó ko? có bộ luật nào có thể giải quyết được sự việc trên hay ko?

    (Đó là luật nhưng  về công lý thì 3.5 cây vàng chồng cho người ta thì giải quyết như thế nào?)

     
    12511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88419   15/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4065
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 203 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn thật nan giải.

    Đất thì không thể ở tiền cũng không đòi lại được.
    Tuy nhiên,
    Do bạn có trình bày từ năm 2000 đến nay 2010, gia đình bạn có tranh chấp.
    Vậy tranh chấp đó cụ thể là như thế nào ? do cấp nào ? cơ quan nào giải quyết ? đã giải quyết như thế nào ? Quyết định giải quyết đó có bị khiếu kiện ? khiếu nại gì không ?

    Nội dung tranh chấp của gia đình bạn như thế nào bạn không trình bày rõ ? số vàng để mua đất ? là phần đất có tranh chấp không ? hiện đất đó do ai quản lý sử dụng ?

    Khi Tòa án ra quyết định trả đơn khởi kiện bạn có làm khiếu nại không ? Thời hạn khiếu nạn đến nay còn không ?

    Trong quá trình "tranh chấp" như bạn nói có tình tiết, sự kiện nào có thể khôi phục thời hiệu khởi kiện không? Những tình tiết nào thì không được tính vào thời hiệu khởi kiện không ?

    Để tư vấn cho bạn, chúng tôi cần bạn trình bày cụ thể hơn về vụ việc của mình.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #88426   15/03/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    1/ Đúng như điều luật mà Tòa án viện dẫn khi trả lại đơn khởi kiện cho bạn là căn cứ vào Điều 159 BLTTDS.
    gia đình bạn có tranh chấp về quyền sử dụng đất từ năm 2000 đến nay, đến 2010 gia đình bạn mới khởi kiện là đã quá 2 năm kể từ ngày quyền, lợi ích hợp pháp bị xâm phạm rồi.

    2/ Nếu thời hiệu khởi kiện đã kết thúc thì mất quyền khởi kiện. Tất nhiên, đồng nghĩa với việc gia đình bạn mất 3.5 cây vàng

    3/ Tuy nhiên, theo Điều 162 BLDS về bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự có quy định:
    Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại trong trường hợp sau đây:
    + Bên có nghĩa vụ đã thừa nhận một phần hoặc toàn bộ nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện;
    + Bên có nghĩa vụ thực hiện xong một phần nghĩa vụ của mình đối với người khởi kiện
    + Các bên tự hòa giải với nhau.

    Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự bắt đầu lại kể từ ngày tiếp theo sau ngày xảy ra sự kiện quy định ở trên.

    Chính vì vậy, bạn nên tìm cách để bắt đầu lại thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự như khiếu nại tại UBND cấp xã để giải quyết hoặc tìm cách để người đó xác nhận lại sự kiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất vào năm 2000...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #88476   15/03/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (586)
    Số điểm: 3773
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    chào Đăng,
    bạn nói 2000 gia đình bạn tranh chấp quyền sử dụng đất, ý bạn là sao ? tại sao lại có 3,5 cây vàng gì nữa ? đây là vàng sử dụng vào mục đích gì ? bạn đưa câu hỏi vậy đố ai trả lời được....!!!!

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #88477   15/03/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (586)
    Số điểm: 3773
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    bạn phải trình bày rõ ràng chi tiết hơn, đừng nên đưa vấn đề chung chung như vậy khó giúp bạn lắm. còn nữa, lý do tại sao tranh chấp từ năm 2000 mà đến 2010 mới khởi kiện ? trong thời gian đó hai bên giải quyết như thế nào ? ....

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA. ĐT 0903376602

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
  • #88517   15/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


     Thân chào hoadainhan1

    #f2f2f2;">chào Đăng,
    #f2f2f2;" /> #f2f2f2;"> bạn nói 2000 gia đình bạn tranh chấp quyền sử dụng đất, ý bạn là sao ? tại sao lại có 3,5 cây vàng gì nữa ? đây là vàng sử dụng vào mục đích gì ? bạn đưa câu hỏi vậy đố ai trả lời được....!!!!


     Bạn nên đọc lại kĩ tình huống mà nhoxstar001 đã đưa ra nhé!

    nhoxstar001 có thể nói rõ hơn một tí như kienanlsluatsuchanh đã hỏi thêm nhé, để mọi ngươi tư vấn giúp bạn nhé!

     Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #88560   16/03/2011

    nhoxstar001
    nhoxstar001

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin trình bày rõ vụ việc như sau:

    Gia đình em vào ngày 08/01/2000 có thoả thuận với ông Út (tức chủ đất) mua một lô đất với diện tích là 350m2, tổng số tiền là 4,5 cây vàng, gia đình đã đưa trước 3,5 cây vàng, còn lại 1 cây vàng gia đình em sẽ đưa đủ vào ngày 15/11/2001 khi ông Út hoàn thành đủ giấy tờ sang nhượng đất. (có người làm chứng).

    Đúng ngày chồng tiền 15/11/2001 thì ông Út đã ko thực hiện được lời giao ước trong hợp đồng và xin hẹn thêm 1 thời gian, do gia đình đi làm ăn xa và sự quen biết giữa hàng xóm với nhau nên đã qua nhiều năm gia đình vẫn ko khiếu kiện, đến năm 2009 thì gia đình mới quyết định khiếu nại lên UBND xã và được chính quyền xã mời lên giải quyết tranh chấp, khi đó ông Út khăng khăng là ko hề có hợp đồng sang nhượng đất cho gia đình, gia đình đã vu khống ông hòng chiếm đoạt đất của ông.
     
    Do vậy chính quyền xã không giải quyết được và đề nghị khiếu nại lên cấp cao hơn. Ngày 05/04/2010 thì gia đình đưa đơn khởi kiện lên toà án nhân dân Thị xã, đến ngày 17/12/2010 toà thông báo trả lại đơn khởi kiện do thời gian tranh chấp đất hết hiệu lực.(theo điều 159 BLTTDS). 28/12/2010 gia đình gửi đơn khiếu nại lên TANN thị xã, đến ngày 31/12/2010 thì toà án gởi quyết định giữ nguyên việc trả lại đơn khởi kiện của chánh án TANN.

    Hiện nay phần đất tranh chấp đó vẫn do ông Út quản lí và sử dụng.

    Mong các luật sư xem xét và tư vấn thêm cho em, nếu điều gì thiếu xót cần bổ sung thì xin các luật sư góp ý để em bổ sung thêm. Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #89039   18/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4065
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 203 lần


    Chào bạn.

    Ngày 15/11/2001, khi ông Út không làm được giấy tờ nhà cho gia đình bạn tức là ông Út đã xâm hại đến quyền và lợi ích của bạn.
    Thời hiệu khởi kiện để bạn yêu cầu ông Út phải thực hiện hợp đồng (tức là giao đất) là đến 01/01/2008. Tức là sau 02 năm kể từ ngày BLDS năm 2006 có hiệu lực.

    Do đó việc bạn khởi kiện yêu cầu ông Út tiếp tục thực hiện hợp đồng mua bán đất đã không được Tòa án chấp nhận vì hết thời hiệu là đúng.

    Tuy nhiên, tôi vẫn chưa hiểu. Bạn cho rằng hợp đồng có người làm chứng thì tại sao năm 2009 khi chính quyền xã giải quyết ông Út có thể phủ nhận là không có giao dịch mua bán với gia đình bạn.

    Đối với số vàng 3.5 cây.

    Nếu bạn có giấy tờ gì đó ghi nhận ông Út đã nhận 3.5 cây vàng của bạn thì bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết vấn đề tranh chấp " đòi lại tài sản"
    Trước hết bạn cần khiếu nại ra chính quyền địa phương để yêu cầu Ông Út trả lại 3.5 cây vàng đã nhận của gia đình bạn. Nếu có giấy tờ và người làm chứng thì ông Út không thể phủ nhận việc đã nhận 3.5 cây vàng của gia đình bạn.
    Khi đó, căn cứ vào văn bản do chính quyền địa phương (có nội dung ông Út đã nhận của gia đình băn 3.5 cây vàng) bạn có thể xác lập thời hiệu khởi kiện và yêu cầu Tòa giải quyết.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #89097   18/03/2011

    nhoxstar001
    nhoxstar001

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em và Gia Đình gửi lời cảm ơn trân thành đến các luật sư đã tư vấn giúp gia đình em.
     
    Báo quản trị |  
  • #89125   18/03/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1974 lần


     Xin chào bạn nhoxstar001

     Căn cứ quan trọng là những giấy tờ chứng minh gia đình bạn đã đưa cho ông Út 3,5 tr.

     Căn cứ thứ hai quan trọng không kém là có người làm chứng cho việc bạn trình bày.

     kết hợp với phần tư vấn của LS kienanls Như trên, bạn và gia đình có thể khởi kiện ông Út nếu đủ chứng cứ nêu trên.

     Chúc bạn vui vẻ, thành công!

     Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |