Tranh chấp đất không có sổ đỏ, không thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #261887 16/05/2013

    nilee

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tranh chấp đất không có sổ đỏ, không thừa kế

    Có 12 hộ đang sinh sống trên thửa đất 2000m, trong đó có hộ gia đình tôi. Được biết thửa đất này do ông bà xưa để lại trước năm 1975, nay đã qua 5 đời (Theo trích lục Sổ địa bộ của Trung tâm Tài nguyên môi trường: người đứng bộ đã qua đời, không thừa kế lại cho ai). 

    Năm 1999, cả 12 hộ cùng nhau khai đất và đóng thuế theo diện tích thật phần đất họ đang sử dụng từ năm đó cho đến nay. Nay có 1 hộ nộp đơn lên Tòa án đòi lại phần đất gia đình tôi đang ở (đã khai và đóng thuế năm 1999 đến nay là 150m). Người này trình tờ khai đất năm 1999 của họ là 2000m (toàn bộ thửa đất), tuy nhiên chỉ có biên lai đóng thuế là 90m (phần đất họ đang sử dụng). Ngoài ra UBND Phường cũng chứng nhận năm 1977 hộ này có đăng ký ruộng đất tạm thời là 2000m. 

    Xin nói rõ cả 12 hộ này chỉ có tờ khai năm 1999 về phần đất của mình chứ không hề có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay quyền thừa kế từ ông bà. 

    Năm 1994, gia đình tôi cất nhà có được Phường cho số nhà và chứng nhận là Đất không tranh chấp.

    Xin nhờ Luật sư tư vấn một vài vấn đề sau:

    1) Việc hộ kia gửi đơn kiện và đòi phần đất gia đình tôi đang sinh sống (ổn định 20 năm nay) có đúng hay không?

    2) Trên 1 thửa đất 2000m do 12 hộ cùng khai, tại sao hộ này lại được khai 2000m, có sự trùng lắp các tờ khai với nhau? 

    3) Năm 1999, vì là Tổ trưởng dân phố nên hộ này biết rõ diện tích đất khai của mỗi hộ (các tờ khai phải nộp cho Tổ trưởng). Nếu vậy, sao hộ này để yên, giờ lại kiện đòi?

    4) Với những chứng cứ trên khi kiện ra Tòa, gia đình tôi có bất lợi gì không? Nếu có, gia đình chúng tôi cần những giấy tờ nào để bảo vệ phần đất của mình? 

    Cập nhật bởi nilee ngày 16/05/2013 10:30:52 CH Cập nhật bởi nilee ngày 16/05/2013 10:30:09 CH
     
    4398 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #262012   17/05/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1013 lần
    Lawyer

    nếu hộ trên có giấy tờ chứng minh 2000m thuộc quyền sở hữu của mình (do ông bà để lại) thì theo luật Tòa án sẽ công nhận nên việc kiện đúng hay sai thì phải căn cứ vào hồ sơ

    2. Việc 01 người khai trùng với 12 người thì phải do địa chính phường xác định tờ khai nào đúng tờ khai nào sai, và thông thường trong tờ kê khai, đều có ghi nguồn gốc đó cũng chính là căn cứ để giải quyết tranh ch6áp sau này

     

    3. Việc tổ trưởng hay không , không phải là vấn đề quan trọng mà phải xem hồ sơ lưu trữ tại địa phương (địa chính xã/phườg/ quận huyện)

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    nilee (18/05/2013)
  • #262531   19/05/2013

    letonvl
    letonvl

    Male
    Mầm

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2013
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 616
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 28 lần


    Thảo luận thêm về thẩm quyền giải quyết trong trường hợp này!

    Điều 136, Luật đất đai năm 2003 quy định về thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai như sau:

     

    Tranh chấp đất đai đã được hoà giải tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Toà án nhân dân giải quyết;

    2. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này được giải quyết như sau:

    a) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết; quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là quyết định giải quyết cuối cùng;

    b) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường; quyết định của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là quyết định giải quyết cuối cùng.

    Trường hợp này theo tôi  thẩm quyền giải quyết không phải tòa án nhân dân mà thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND.

    Do đó gia đình bạn nên chuẩn bị cung cấp đầy đủ các giấy tờ có liên quan đến việc sử dụng đất để được cơ quan chức năng xem xét giải quyết để được cấp GCN/QSD đất.

    Rất mong được sự tư vấn, đóng góp các chuyên gia pháp lý trong trường hợp này.

    Trân trọng!

     

     

     

    Lê Anh Tôn.Email: letonvl@yahoo.com.vn

    Chung tay giúp sức cộng đồng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977