DanLuat 2015

tranh chấp đất không có sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #333844 18/07/2014

    ht0506

    Sơ sinh


    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tranh chấp đất không có sổ đỏ

    Mong Luật sư giải đáp thắc mắc giúp em:

    "Cụ Nguyễn Thị Gái có con trai là Phạm Văn Tiến. Ông Tiến lấy vợ và có con trai là Phạm Văn Dương, và 1 con gái (em ko rõ tên). Năm 1976, Cụ Nguyễn Thị Gái mua một mảnh đất có diện tích hơn 300m2 bao gồm 79m2 diện tích nhà và 252m2 đất vườn. Năm 1983, ông Tiến mất; năm 1987, vợ ông đi lấy chồng khác, để lại con trai là Phạm Văn Dương cho cụ Gái nuôi dưỡng. Năm 2005, anh Dương lấy vợ là Dương Thị Thanh, và có được 1 con trai là Phạm Bảo Bình. Năm 2006, cụ Gái có viết di chúc để lại mảnh đất cho anh Dương; nhưng cụ Gái lại mất sau anh Dương (cụ Gái mất năm 2013, anh Dương mất năm 2012 do ốm). Sau khi anh Dương mất, chị Thanh đã tiếp tục sử dụng mảnh đất đó cùng con trai. Nhưng hiện nay, mẹ của anh Dương và chị gái ruột lại quay về đòi quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này (không phải là đòi chia thừa kế), và đã đòi chị Thanh trả lại quyền sử dụng đất. Theo hồ sơ địa chính và một số giấy tờ khác như biên bản họp khu phố chợ (vì mảnh đất này nằm giáp chợ) thì chính quyền và đại diện khu phố đều ghi tên anh Dương là chủ hộ (theo em biết thì ít nhất là từ năm 1998). Mảnh đất này đến nay vẫn chưa được cấp sổ đỏ!" Vậy mảnh đất được chia như thế nào cho mỗi người ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    2018 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334351   21/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào:

    - Điều 633, BLDS 2005 thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. 

    - Điều 635, BLDS 2005 người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. 

    -Theo Điều 675, BLDS thì  do anh Dương chết trước bà Gái nên toàn bộ di sản của bà Gái phải chia theo pháp luật. Theo đó 2 người cháu của bà Gái sẽ được hưởng toàn bộ di sản (Điều 676, BLDS 2005). Anh Dương mất nên phần di sản được thừa hưởng sẽ được chia theo pháp luật (cho vợ, con trai).

    Vậy mảnh đất được chia làm 2 phần cho cháu bà Gái và mẹ con chị Dương Thị Thanh mỗi bên một nửa

    Trân trọng!

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334367   21/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Ls.NguyenHuyLong viết:

    -Theo Điều 675, BLDS thì  do anh Dương chết trước bà Gái nên toàn bộ di sản của bà Gái phải chia theo pháp luật. Theo đó 2 người cháu của bà Gái sẽ được hưởng toàn bộ di sản (Điều 676, BLDS 2005). Anh Dương mất nên phần di sản được thừa hưởng sẽ được chia theo pháp luật (cho vợ, con trai).

    Vậy mảnh đất được chia làm 2 phần cho cháu bà Gái và mẹ con chị Dương Thị Thanh mỗi bên một nửa

    Trân trọng!

    Chào bạn Ls.NguyenHuyLong.

    "Anh Dương mất nên phần di sản được thừa hưởng sẽ được chia theo pháp luật (cho vợ, con trai)

    Theo tôi thì có thể có nhầm lẫn: Ở đây phải là thừa kế thế vị cho anh Dương nên chỉ có người con được hưởng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #334420   22/07/2014

    ht0506
    ht0506

    Sơ sinh


    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ls.NguyenHuyLong viết:

    Chào bạn!

    Căn cứ vào:

    - Điều 633, BLDS 2005 thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. 

    - Điều 635, BLDS 2005 người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. 

    -Theo Điều 675, BLDS thì  do anh Dương chết trước bà Gái nên toàn bộ di sản của bà Gái phải chia theo pháp luật. Theo đó 2 người cháu của bà Gái sẽ được hưởng toàn bộ di sản (Điều 676, BLDS 2005). Anh Dương mất nên phần di sản được thừa hưởng sẽ được chia theo pháp luật (cho vợ, con trai).

    Vậy mảnh đất được chia làm 2 phần cho cháu bà Gái và mẹ con chị Dương Thị Thanh mỗi bên một nửa

    Trân trọng!

     

     

    Em cảm ơn anh đã trả lời câu hỏi của em.!

    Nhưng có một điểm ưu ý ở đây là trong hồ sơ địa chính năm 1998 và các biên bản làm việc đều ghi anh DƯƠNG là chủ hộ.

    thứ hai, trong Bộ luật dân sự cũng có quy định về người không được hưởng di sản thừa kế (không chăn sóc, phụng dưỡng người để lại di sản). Ở đây chị gái của anh Dương đã không thực hiện nghĩa vụ chăm sóc, ohungj dưỡng bà Gái nên theo em hiểu thì chị gái của anh Dương sẽ không được hưởng di sản thừa kế. Còn mẹ của anh Dương đã bỏ đị khi anh Dượng còn nhỏ và trong suốt thời gian đó cũng không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh Dương, vậy liệu mẹ của anh Dương có được thừa hưởng phần di sản thừa kế mà nếu anh Dương còn sống được nhận theo pháp luật không?.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-